ప్రపంచ  దేశాల  సారస్వతం 197 బ్రిటిష్ వర్జిన్ ఐలాండ్స్ దేశ సాహిత్యం

ప్రపంచ  దేశాల  సారస్వతం

197 బ్రిటిష్ వర్జిన్ ఐలాండ్స్ దేశ సాహిత్యం

  వల్కానిక్ ఆర్చి పెలగోలోభాగమైన కరిబియన్ సి లోని బ్రిటిష్ ఓవర్ సీస్ టేరిటరి బ్రిటిష్ వర్జిన్ ఐలాండ్స్ దేశం .నాలుగు పెద్దవీ , చాలా చిన్నవి ఐన ఐలాండ్ ల సముదాయం .రీఫ్ లైండ్ బీచెస్ కు యాచింగ్ డెస్టినేషన్ కు  ప్రసిద్ధి. రాజధాని –రోడ్ టౌన్ .జనాభా 29,882.కరెన్సీ-అమెరికన్ డాలర్ .మెధడిస్ట్ క్రిస్టియన్లు మెజారిటి .అధికారభాష ఇంగ్లీష్ .99శాతం అక్షరాస్యత .5-17వయసు వారికి ఉచిత నిర్బంధ విద్య .15ప్రైమరి 4 సెకండరి పబ్లిక్ స్కూల్స్ ఉన్నాయి .టూరిజం ముఖ్య ఆదాయం .ది బాత్స్,జోస్ట్ వాన్ డైక్,పీటర్ ఐలాండ్ చూడతగినవి .సురక్షితం .

బ్రిటిష్ వర్జిన్ ఐలాండ్స్ సాహిత్యం –అనగార్డియాన్ నావికుడు ,ఇంజినీర్ రచయిత ఆల్ఫాస్ ఒసారియో నార్మన్ రాసిన కవిత ఇప్పటికీ నిలిచి ఉంది .అతడి స్నేహితుడు జోసెఫ్ ఓ నీల్ లైఫ్ నోట్స్ లో అతని గురించి ప్రస్తావించాడు .చేతిలో నోట్ బుక్ లేకుండా నార్మన్ ఎక్కడికీ వెళ్ళేవాడు కాదట .వచ్చిన భావాలు అందులో రాసుకొని తర్వాత పూర్తిగా కవితలు అల్లేవాడు .ఒక మెషిన్ ఆపరేట్ చేస్తుంటే ప్రమాదం లో చనిపోయాడు .అప్పటికే గొప్ప కవిగా లబ్ధ ప్రతి స్టుడు.అప్పుడు అతనికి సాటికవి  అనగార్డ రూఫస్ ఫాక్నర్ .నార్మన్ కవిత –

 Who can forbid that prayers be said,
or carols changed for the dead,
or disbelieve that they shall rise
as angels pinioned to the skies?

“Amina Negroes, November 1733”

జేడియా స్మిత్ రాసిన కవిత – I see the sun

conquering everything, and everyone.

“Dethroning Darkenss”

Jaedia Smith

రిచార్డ్ జార్జెస్ –రైటర్ ఎడిటర్ ,లెక్చరర్ .దిప్యూరిటన్ వైల్డర్ నెస్ ,వసాఫిరి ,డీ కాంప్ ,ది రస్టిటక్ మొదలైనవి రాశాడు .ఫిక్షన్ రాసినందుకు ఫార్వార్డ్ ప్రైజ్ పొందాడు ..మార్విన్ విలియం ప్రైజ్,  ది హాలిక్ ఆవన్ ప్రైజ్ విన్నర్ కూడా .మోకో పత్రిక సంపాదకుడు .క్విన్సి లేట్సం,జెన్నీ వీఫ్లి ,వెర్నా పెన్ మొల్ ,రాయ్ హాడ్జ్ పాట్రీషియ టర్న్ బుల్ మిగిలిన గొప్ప రచయితలు .

198-కరిబియన్ నెదర్ లాండ్స్ దే శ సాహిత్యం

కరిబియన్ నెదర్ లాండ్స్ కరిబియన్ సి లో ఉన్న  మూడు స్పెషల్ మునిసిపాలిటీస్  బోనైరే ,సింట్ యూస్టాటిస్,సాబా లున్న దక్షిణ అమెరికా  దేశం .జనాభా 25,990.కరెన్సీ –యూరో .కేధలిక్ మతం .అధికార భాష –డచ్ .ఇంగ్లిష్ ,పాపియా మేంటోభాషలు కూడా మాట్లాడుతారు .98శాతం అక్షరాస్యత .పబ్లిక్ స్కూల్ విధానం .టూరిజం పెట్రోలియం ఆదాయవనరులు అత్యధిక వ్యక్తిగత ఆదాయం ఉన్న దేశం .క్రెలేన్డే ల జిక్,ABC ఐలాండ్స్,క్లీన్ బోనారే ఐలెట్ ,లాక్ బే దర్శనీయాలు .యాత్రా సురక్షిత దేశం

కరిబియన్ నెదర్ లాండ్స్ సాహిత్యం –చాలా కాలం మౌఖిక సాహిత్యమే .డచ్ భాషా సాహిత్యమే ఎక్కువ .మై సిస్టర్ ది నీగ్రో మొదటి నవల .ఫ్రాంక్ మార్టినస్ఆరియన్ ఒక గొప్ప క్లాసిక్ నవల –ది హిస్టరీ ఆఫ్ యాన్ అమేజింగ్ వరల్డ్ రికార్డ్ 1998రాశాడు .ఇందులో 1775నాటి సాయుధ విప్లవ పోరాట వర్ణన ఉంటుంది. ‘లాంగ్ స్టన్ హగ్స్ –కవి మాంటేజ్ ఆఫ్ ఏ డ్రీం డేఫెర్రేడ్ వగైరా రాశాడు .డేవిడ్ డేబీ డీన్ –కవి విమర్శకుడు క్రిటిక్ .ఇమేజెస్ ఆఫ్ బ్లాక్స్ ఇన్ ఎయిటీన్త్  సెంచరి,మవర్ లేడీ ఆఫ్ డేమరారా నవల,స్లేవ్ సాంగ్ ,డంగారూ,కూలీ ఒడిస్సీ,న్యు అండ్ సేలేక్టేడ్ పోయెమ్స్ మొదలైనవి రాశాడు .బిజిల్మా సాండ్ బ్లాస్టేడ్ నవల రాశాడు .నిడియా యూకరి  వాయిస్ ఆఫ్ బ్లడ్ నవల సాంగ్ ఫర్ మదర్ ఎర్త్ కవిత రాసింది  .మైరా రోమర్ –మై న్యు హౌస్ ,ఇన్ మై నేం,డోంట్ కాల్ మి కవితలురాసింది .ఒసేపా సిసీలియా ‘’లిబ్రమి ‘అయిదుభాగాల ’కవితరాసింది.వల్డే మార్ మర్చ – కురాకావోన్ సుబల్ట  డయాస్పోరా ఎక్స్ప్రెషన్స్ రాసింది .ముస్కాముహే అనే ఆమె కవితలలో  స్త్రీ తన స్వేచ్చకు తానె కారణం అనే భావాన్ని తెలిపింది  There is fear and bravery in you Don’t keep hiding, you must shine There is hate but also love in you Love yourself, avoid resentment

Yes. Dig. Search. There’s Freedom Wipe your face don’t cry anymore There’s lots of peace, lots of good things They are inside you, release them (p. 62)

  సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -4-8-20-ఉయ్యూరు

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.