ప్రపంచ  దేశాల  సారస్వతం 201-సెయింట్ పియరీ అండ్ మిక్వెలాన్ దేశ సాహిత్యం

ప్రపంచ  దేశాల  సారస్వతం

201-సెయింట్ పియరీ అండ్ మిక్వెలాన్ దేశ సాహిత్యం

కెనడియన్ ఐలాండ్ కు చెందిన ఆర్చిపిలాగో సెయింట్ పియరీ అండ్ మిక్వెలాన్ దేశం .సీ బర్డ్స్ కూ, సీల్స్ కు ఆవాస స్థానం . విసర్జింపబడిన ఫిషింగ్ విలేజ్ ఉన్న దేశం .రాజధాని –సెయింట్ పియరీ .జనాభా -5,900మాత్రమె .కరెన్సీ –యూరో .రోమన్ కేధలిక్ దేశం .ఫ్రెంచ్ భాష .99శాతం అక్షరాస్యత .ఫ్రెంచ్ మోడల్ విద్యావిధానం .ఫిషింగ్ ,ఫిషింగ్ నావల రిపేర్ ,ఫ్రాన్స్ ఇచ్చే సబ్సిడీలు ఆదాయ వనరులు .ఐలాక్స్ మారిన్స్ ,గ్రాండ్ కోలంబియర్,అర్చేమ్యూజియం దర్శనీయాలు .సురక్షితం .పోర్చుగీస్ నావికుడు పరిశోధకుడు ఐవారేస్ ఫ్రాగ౦డేస్21-10-1520 ఈ ఐలాండ్ లను కనిపెట్టి సెయింట్ పియరీ ఐలాండ్ అని పేరుపెట్టాడు ‘’ఎలెవన్ ధౌసండ్ వర్జిన్స్ ‘’అన్నాడు ‘’సెయింట్  ఉర్సులా,వర్జిన్ సంహచరులకు గుర్తుగా  ఆమె వీటిని .యితడు 1536లో రాసిన రిపోర్టే మొదటి సాహిత్యం

సెయింట్ పియరీ అండ్ మిక్వెలాన్ సాహిత్యం –జాక్వె. కార్టియర్ అనే యాత్రికురాలు రాసిన సాహిత్యమే ఉన్నది ..ప్రాగన్డే స్1536లో రిపోర్ట్ మొదటి సాహిత్యం అని ముందే చెప్పాను .అలేన్జో డీ శాంటా క్రజ్ రాస్తూ ‘’దిఐలాండ్ ఆఫ్ ఎలెవన్ దౌజండ్ వర్జిన్స్ ‘’జాలరులకు గమ్యస్థానం అన్నది .మాక్విలేన్ పేరు  Les voyages aventureux du Capitaine Martin de Hoyarsal, habitant du çubiburu a reference book for sailors known as a “navigational pilot”, written by Basque seaman Martin de Hoyarçabal in 1579. వలన వచ్చింది

 ఫ్రాన్కోస్ ఎంగుహార్డ్ ఈ దేశాస్తురాలే కెనడాలో సెటిల్ అయింది .నేషనల్ సొసైటీ ఆఫ్ అకాడియా ఏర్పాటు చేసి అధ్యక్షురాలైనది  .నవలలు రాసింది మొదటినవల  Le trésor d’Elvis Bozec (2001) and Le pilote du Roy (2007),[6] Enguehard speaks at various conferences and festivals promoting education on French language, culture and the history of the Acadians.[8][9]

  ఆమె సాహితీ సేవకు నైట్ హుడ్ గౌరవం పొందింది

  • రచనలు – 1999 Les litanies de l’Île-aux-Chiens[7] 2001 Le trésor d’Elvis Bozec[6] 2007 Le pilote du Roy[6]
  • 202-మాంట్ సెర్రట్ దేశ సాహిత్యం
  • మాంట్ సెర్రాట్ కరిబియన్ ఐలాండ్ దేశం .1990లో అగ్నిపర్వతం బ్రద్దలై చాలానస్ట౦ కలిగించింది .రాజధానులు –ప్లిమత్ ,బ్రేడ్స్.జనాభా 5,900మాత్రమె .కరెన్సీ –ఈస్ట్రన్ కరిబియన్ డాలర్ .ప్రోటేస్ట౦ట్స్ఎక్కువ శాతం ఆంగ్లికన్స్ తర్వాత స్థాయి.అధికారభాష –ఇంగ్లీష్ .97శాతం అక్షరాస్యత .5-14వయసు వారికి ఫ్రీ కంపల్సరి విద్య  .నిర్మాణం ,టూరిజం రం,టెక్స్టైల్స్,ఎలెక్ట్రానిక్ వస్తువులు ఆదాయం .సోర్ ఫ్రియరీహిల్స్ ,వుడ్ లాండ్స్ బీచ్ ,వాల్కనో అబ్జర్వేటరీ చూడాల్సినవి .అనుమతులు దొరకటం కష్టం అంతరక్షణ ప్రాదం కాదు .

మాంట్ సెర్రట్ సాహిత్యం –ఫ్రెంచ్ భాషలోనే ఉంటుంది .కొన్ని మంచిపుకాలు ,రచయితలూ

 1-Cuentos de hadas y cuentos para niños: Cuéntame un cuento (Spanish Edition) by Larisa Montserrat | Aug 1, 2020

2-Jardin Sombrio / Garden of Shadows (Dollanganger) (Spanish Edition) | by V.C. Andrews and Montserrat Solanas  |

3-Mentiras de sangre (Spanish Edition)

by Mary Higgins Clark and MONTSERRAT; ROCA COMET | Feb 18,2011

4-El Alquimista: Una Fabula Para Seguir Tus Suenos

by Paulo Coelho  | Oct 23, 2018

5-Dios emperador de Dune (Las crónicas de Dune 4) (Spanish Edition)

by Frank Herbert and MONTSERRAT; CONILL MARFA | Mar 21, 2018

6-First Confession by Montserrat Fontes  | Apr 17, 1992

7-Antes del después (Spanish Edition)

by Montserrat Martorell | Jul 1, 2018

8-El Corredor de Fondo (Spanish Edition)

by Patricia Nell Warren and Montserrat Trivino | Jan 1, ,2002

9-Anibal, el orgullo de Cartago (HISTORICA) (Spanish Edition) by David Anthony Durham and Montserrat Gurgui | Nov 1, 2006

10-Thomas el impostor (Spanish Edition)

by Saul Bellow | Sep 15, 2011

సశేషం

మనవి -దీనితో ఉత్తర అమెరికా లోని- అమెరికా ,ఆసియాలోని- ఇండియా దేశాల సాహిత్యం తప్ప అన్ని దేశాల సాహిత్యం రాయటం పూర్తయి నా జీవితం ధన్యమైంది .ఈ రెండూ చాలా విస్త్రుతమైనవి .కనుక తీరుబడిగా రాస్తాను . సరదాగా మొదలు పెట్టిన ఈ ‘’ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం ‘’లో ఇన్ని దేశాల సాహిత్యం గురించి రాస్తాననీ, రాయగలనని అనుకోలేదు .ఒక బృహత్ కార్యక్రమాన్ని వాగ్దేవి నాతో  చేయించింది  .ఇందులో నా భ్రమప్రమాదాలు అవగాహనా లోపం ఉండవచ్చు .ఎన్నో దేశాలు విభిన్నభాషలు పలుకు బడులు కొన్ని కొరుకుడు పడనీ మాటలు ,విస్తృతంగా సాహిత్యం ఉన్న దేశాలూ ఉన్నాయి .అతి నామమాత్రంగా సాహిత్యమున్న దేశాలూ ఉన్నాయి. సమకాలీన సాహిత్యాన్నీ  వెదికి ,శోధించి పట్టుదలతో సాధించి రాయగలిగాను అన్న సంతృప్తి నాకు ఉన్నది .దాదాపు 1600 మంది సంస్కృత కవుల గురించి ‘’గీర్వాణ కవుల కవితా గీర్వాణం’’లోనూ ,ఇంగ్లాండ్ ,అమెరికా దేశాలలోని సుమారు 125మంది ఆంగ్లకవుల గురించి ‘’పూర్వా౦గ్ల కవుల ముచ్చట్లు ‘’రాశాను .అంతటి బృహత్తర రచనే ‘’ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం ‘’.అని వినమ్రంగా తెలియ జేస్తున్నాను .

మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -5-8-20-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.