ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం 203-అమెరికాదేశ సాహిత్యం -13

ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం

203-అమెరికాదేశ సాహిత్యం -13

20వ శతాబ్ది సాహిత్యం -5

01914నుంచి 1945వరకు

సామాజిక విమర్శకులు-2

హెమింగ్వే ,ఫాక్నర్ ,స్టెయిన్ బెక్

నిరాశనుంచి దూరమై రాసిన ముగ్గురు రచయితలలో ఎర్నెస్ట్ హెమింగ్వే ,విలియం ఫాక్నర్ ,జాన్ స్టెయిన్ బెక్ ఉన్నారు .హెమింగ్వే మొదటి కథలు తర్వాత రాసిన నవలలు  ‘’ది సన్ ఆల్సో రైజేస్ ‘’-1926,ఎ ఫేర్వెల్ టు అర్మ్స్-1929లలో అస్తిత్వ వాద భ్రమ (ఎక్సేస్టెన్షియల్ డిజల్యూజన్ మెంట్ ) కోల్పోయిన తరం బహిష్కృతులు కనిపిస్తారు .స్పానిష్ సివిల్ వార్ ఆయనలో సాంఘిక సమస్యలకు సమీకృత చర్య చేబట్ట టానికి తోడ్పడింది .అంతగా ప్రభావ శీలం కాని నవలలు ‘’టు హావ్ అండ్ హావ్ నాట్ ‘’1937,’’ఫర్ హూం ది బెల్ టాల్స్’’1940 ఈ కొత్త నమ్మకానికి అధారాలు .మళ్ళీ పూర్వపు ఔన్నత్యాన్ని సాధించి ‘’ది ఓల్డ్ మాన్ అండ్ ది సీ’’-1952నవలరాసి 1953లో  పులిట్జర్ ప్రైజ్ ,1954లో నోబెల్ ప్రైజ్ పొందాడు .ఆయన మరణానంతరం ముద్రింపబడిన రెండు యుద్దామమధ్య పారిస్ జ్ఞాపకాలు ‘’ఎ మువబుల్ ఫీస్ట్ ‘’గా 1964లో విడుదలైంది .హెమింగ్వే రచనలకు అతడి జర్నలిజం అనుభవం తో పాటు ,అతడి పారిస్ ఫ్రెండ్  మోడర్నిస్ట్ మార్గదర్శి గేస్ట్రూడ్ స్టెయిన్ అనే ఆమె  విడివిడి వాక్యాలు ,ఫ్లాట్ సెంటెన్స్ లు  గొప్పగా తోడ్పడి,ప్రభావం చూపాయి .ఇలాంటి రచన 1909లో ఆమె ‘’త్రీ లైవ్స్ ‘’నవల లో చూపించింది .తనకాలం తర్వాతకాలం రచయితలను హెమింగ్వే మోసపూరిత చిన్నవాక్యాలు ,అలంకారం లేని వాక్యాలతో గొప్ప ఆకర్షించాడు ప్రేరణ కలిగించాడు .వాచ్యం కాని చిక్కుముడులతో ,తన బలీయమైన గాయపరచే పురుషత్వం తో ఒక మిత్ ను సృష్టించి రెండవ ప్రపంచయుద్దానంతర తరాన్ని వెంటాడాడు .

the world breaks everyone and afterward many are strong in the broken places. But those that will not break it kills. It kills the very good and the very gentle and the very brave impartially. If you are none of these you can be sure it will kill you too but there will be no special hurry.

—Ernest Hemingway in A Farewell to Arms[197]

  స్టైల్ లో మిత్ మేకింగ్ లో హెమింగ్వే ప్రత్యర్ధి విలియం ఫాక్నర్ .మహా శిల్పకళా వైభవంతో  షేర్ వుడ్ ఆండర్సన్ ,హెర్మన్ మేల్విల్లీ ,ముఖ్యంగా జేమ్స్ జాయిస్ ల ప్రభావం పుష్కలంగా పొంది చైతన్య స్రవంతి  టెక్నిక్ తో సోషల్  హిస్టరీని ముంచెత్తాడు .దిసౌండ్ అండ్ ది ఫ్యూరీ -1929,ఆజ్ ఐ లే డైయింగ్-1930,లైట్ ఇన్ ఆగస్ట్ -1932,అబ్సలాం అబ్సలాం -1936,ది హామ్లెట్ -1940లలో దక్షిణాది యోక్నపటాహా కౌంటీలోని మిదికల్ మిసిసిపి కమ్యూనిటి యొక్క మార్పు పరివర్తన ,,క్షీణతలకు అద్భుతంగా చూపాడు .అమెరికన్ సివిల్ వార్ నేపధ్యం ,అక్కడి ఆదిమసంతతికి  ఇండియన్ లకు  భూములను కేటాయించటం (అప్రాప్రి ఏషన్) .తరచుగా కామిక్ గా ఉన్నా అతని రచనలలో ప్రముఖ కుటుంబాల విచ్చిన్నాన్నిఆవిష్కరించాడు .తర్వాత ‘’గో డౌన్ మోసెస్ ‘’1942,ఇంట్రూడర్ ఇన్ ది డస్ట్-1948లలో  దక్షిణ రాష్ట్రాలలో జీవితాలపై జాతి ప్రాముఖ్యం పై ఆందోళన చెందాడు .ఆధునిక అమెరికన్ సాహిత్యానికి నవలద్వారా సేవచేసినందుకు 1949లో నోబెల్ ప్రైజ్ పొందాడు ఫాక్నర్ .మిసిసిపిలో పుట్టి మొదటి నోబెలన్డుకోన్నవాడు అప్పటికి ఫాక్నర్ ఒక్కడే .

“Never be afraid to raise your voice for honesty and truth and compassion against injustice and lying and greed. If people all over the world…would do this, it would change the earth.”
― William Faulkner

“You cannot swim for new horizons until you have courage to lose sight of the shore.”
― William Faulkner

Read, read, read. Read everything — trash, classics, good and bad, and see how they do it. Just like a carpenter who works as an apprentice and studies the master. Read! You’ll absorb it.
Then write. If it’s good, you’ll find out. If it’s not, throw it out of the window.”
― William Faulkner

  స్టెయిన్ బెక్ రచనా  ప్రస్థానం  చారిత్రకనవల –కప్ ఆఫ్ గోల్డ్ -1929లో ప్రారంభమై అందులో సమాజ అపనమ్మకాన్ని ఎలుగెత్తి చాటి ,1920నాటి అరాచక వ్యక్తుల తిరుగుబాటు తనాన్ని చూపాడు .జాతి  అస్పృస్యులపై అనుబంధం ఆప్యాయత చూపాడు .చిన్న నవల –టోర్టిల్లా ఫ్లాట్ -1935,ఆఫ్ మైస్ అండ్ మెన్-1937,కానరీ రో-1945నవలలో ఇవన్నీ చిత్రించాడు .అతడి ప్రసిద్ధ రచనలు ‘’గ్రేట్ డిప్రషన్ కాలం ‘’లో వలసఫారం వర్కర్లకు  ప్రేరణకలిగి సాంఘిక తిరుగుబాటుకు దోహదపడినాయి.అస్పష్టంగా సందిగ్ధంగా ఉన్ననవల ‘’ఇన్ డూబియస్ బాటిల్ -1936,అతడిమాస్టర్ పీస్ నవల ‘’ది గ్రేప్స్ ఆఫ్ రాత్ ‘’-1939.ఈ గ్రేప్స్ నవల ప్రొటెస్ట్ నవల .ఇందులో ప్రోజ్ –పోయెం వినోదం (ఇంటర్ లూడ్ )ఉంటాయి .ఇది ఒక  ఓక్లహామా డస్ట్ బౌల్ కుటుంబం కాలిఫోర్నియాకు వలసరావటం విషయం .వీరి బిబ్లికల్ జర్నీ లో బీద అదోగతిలోని జనం   తమను కొత్త ప్రదేశం లో వ్యక్తిగతంగా ఇతరులెవ్వరూ దోపిడీ చేయకుండా ,నాశనం చేయకుండా ఉండటానికి సామూహికంగా ఆలోచించటం ,స్పందించటం తోడ్పడటం చర్య ల అవసరం ను నేర్చుకోవటం వగైరాలను అత్యద్భుతంగా వర్ణిస్తాడు స్టెయిన్ బెక్ . రియలిస్టిక్ ,ఇమాజినేటివ్ రచనలకు,మానవత్వంపై మమకార రచనకు స్టెయిన్ బెక్ కు 1962లో నోబెల్ పురస్కారం లభించింది .

the writer is delegated to declare and to celebrate man’s proven capacity for greatness of heart and spirit—for gallantry in defeat, for courage, compassion and love. In the endless war against weakness and despair, these are the bright rally flags of hope and of emulation.

–John Steinbeck, Nobel Prize Acceptance Speech

John Steinbeck is no mere virtuoso in the art of story telling; but he is one. Whether he writes about the amiable outcasts of Tortilla Flat or about the grim strikers of In Dubious Battle, he tells a story. Of Mice and Men is a thriller, a gripping tale running to novelette length that you will not set down until it is finished. It is more than that; but it is that.

Cannery Row is an epic of little things and little lives. It has a strange, shimmering beauty filled with the quiet joy and dumb, haunting sorrow that is the heritage of those who, by accident of birth, temperament, or circumstance, live on the outer edge of a social organization to which they can never belong.”

–John O. Chappell Jr., The Cincinnati Enquirer, January 20, 1

   సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -17-8-20-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.