ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం                         203-అమెరికాదేశ సాహిత్యం -17

ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం

203-అమెరికాదేశ సాహిత్యం -17

20వ శతాబ్ది సాహిత్యం -9

01914నుంచి 1945వరకు

నవల, చిన్న కధ-రియలిజం,మెటా ఫిక్షన్

సాంస్కృతిక ప్రభావం కలిగించి ప్రపంచయుద్ధ టెక్నలాజికల్ హారర్ నుంచి మళ్లించిన ఇద్దరు రచయితలు  నార్మన్ ,మైలర్-ది నేకేడ్ అండ్ ది డెడ్-1948,ఇర్విన్ షా –ది యంగ్ లయన్స్ -1948 నవలలలు యుద్ధ సంబంధ రియలిస్టిక్ నవలలు .మైలర్ నవలలో కొన్ని భావాలు ఫాసిస్ట్ ధోరణి ,అధికారం పై దాడి  మిలిటరీ మైండ్  కనిపిస్తాయి .జేమ్స్ జోన్స్ రాసిన  ట్రయాలజి  -ఫ్రం హియర్ టు ఎటర్నిటి,ది ధిన్ రెడ్ లైన్ ,విజిల్ నవలలలో యుద్ధ భీభత్సాన్ని అత్యంత దగ్గర గా నిశితంగా ప్రత్యక్షంగా ,చూసిన అనుభూతి ,మంటగలిసిన మానవత్వం ,మిలిటరీ డిసిప్లిన్ పై ఏహ్యభావం కనిపిస్తాయి .యువ రచయితలను హీరోషీమాపై బాంబు  దాడి  మానవ హనననం కలచి వేసింది. వాస్తవం బోధపడి ,ఆ పీడకలను మర్చిపోకుండా చేసింది .జోసెఫ్ హేల్లర్ –కాచ్ -22లో మిలిటరీ మనస్తత్వాన్ని సర్రియల్ బ్లాక్ కామెడి ను ‘’కాఫ్కా హారర్’’ తో జోడించి రాశాడు .దీనికికొనసాగింపుగా  క్లోజింగ్ టైం-1994 ను యుద్దకాల తరం  ఎలిజీ –శోక కావ్యం గా  మలిచాడు .కర్ట్ వానెట్ జూనియర్ –స్లాటర్ హౌస్ ఫైవ్ -1969నవలలో  మిత్ర దేశాలు జర్మన్ సిటి డ్రెస్ డైన్ పై బాంబు దాడిని డార్క్ ఫాంటసి ,తిమ్మిరి సిల్లీ హాస్యం కలగలుపుగా రాశాడు .తర్వాత ఇదే విధానం వియత్నాం యుద్ధం పై సర్రియలిస్టిక్ గా టింఓ బారెల్ –గోయింగ్ ఆఫ్టర్ కోసియాటో-1978 నవలలో ,కథా సంపుటి-దిధింగ్స్ దే కారీడ్-1990లో వాడాడు .

   ఆటం బాంబ్ వలన అమెరికన్ రచయితలు  బ్లాక్ కామెడీ,అబ్షర్డ్  ఫాంటసి కే  బాగా జైకోట్టారు .దీనికి నేచురలిస్టిక్ విధానం చాలదని ,ఆనదని , ,సమకాలీన జీవిత వర్ణనకు స్పీడ్ కు అది ఇమడదని భావించారు .విపరీతమైన స్వీయ చేతన తోతనకు తగిన ఏర్పాట్లతో  ఫిక్షన్ వచ్చింది .ప్రాతినిధ్యవిధానం ను ప్రశ్నిస్తూ ,అప్పుడప్పుడు పాత ఫిక్షన్ ను ఇమిటేషన్, పేరడీ కలుపుతూ సాంఘిక యదార్ధాన్ని కాదని రచనలు చేయటం మొదలైంది .రష్యన్ రచయిత నేబకోవ్ ,అర్జెంటీన రచయిత జార్జ్ లూయిస్ బెర్జర్ లు ఈ కొత్త తరహా ‘’మెటా ఫిక్షన్ ‘’కు అమెరికన్ రచయితలకు ప్రేరకులై నిలిచారు .నబకోవ్ 1945లో అమెరికా పౌరుడయ్యాడు  . ననెబకోవ్ అద్భుతం గా పోత ఫిక్షన్ ను భాషా శాస్త్ర ౦ గా అధికారిక ఆవిష్కరణగా సాహిత్య సృష్టి చేశాడు.కొంత కృత్రిమత ఉన్నా అతడి నవలలు –లోలిత ,-1955,PNIN  -1957,పేల్ ఫైర్-1962 నవలలు పూర్తిగా స్వీయ రచనలే పెర్సనల్ ఫిక్షన్ అన్నమాట .వాటిలో బలీయమమైన ఎమోషన్ అంతస్సూత్రంగా కొనసాగుతుంది .

   1967లో జాన్ బార్త్-‘’ది లిటరేచర్ ఆఫ్  EXHAUSTION’’లో నెబకోవిక్ ,బోర్జెక్ అమెరికన్ సాహిత్యం సృష్టిస్తున్నట్లు తెలిపాడు .రియలిజం ను పాతబడిన విధానం అని చెప్పి ,బార్త్ తననవలలు నవల పద్ధతిని అనుకరిస్తూ అంటే రచయిత –రచయిత పాత్ర పోషించినట్లు ఉంటాయన్నాడు .నిజానికి అతడి పూర్వ ఫిక్షన్ –ది ఫ్లోటింగ్ ఓపెరా ,-1956,ది ఎండ్ ఆఫ్ ది రోడ్-1958లలో రియలిస్టిక్ ట్రడిషన్ కొద్దోగొప్పో ఉన్నవే .తర్వాత రచనలలో సంప్రదాయ పద్ధతులను పారడీ చేయటం అనుకరించటంచేశాడు .అతడి చారిత్రాత్మక నవల –ది సాట్ వీడ్ ఫాక్టర్-1960,గైల్స్ గోట్ బాయ్ -1966లో గ్రీకండ్ క్రిస్టియన్ మిత్స్ ఉన్నాయి .అతడి ఎపిస్టోలరి-నైరూప్య సంబంధ నవల ‘’లెటర్స్ ‘’-1979.ఇలాగే డోనాల్డ్ బార్త్ ల్మ్ –షో వైట్ -1967లో  ఫైరీ టేల్ ను హేళన చేశాడు .ది డెడ్ ఫాదర్ లో ఫ్రాయిడ్ ఫిక్షన్ ను మాక్ చేశాడు .చిన్న కథారచానలోనూ,పారడీలలో కారి కేచర్ లలో  గొప్ప విజయమే సాధించాడు .అతడి అన్ స్పీకబుల్ ప్రాక్టిసేస్,అన్ నేచురల్ యాక్ట్స్-1968,సిటీ లైఫ్ -1970,,గిల్టీ ప్లజర్స్ -1974లలో సమకాలీన శైలికి ప్రాణం పోశాడు .

   సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -25-8-20-ఉయ్యూరు.

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in ప్రవచనం and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.