ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం        203-అమెరికాదేశ సాహిత్యం -18

ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం

203-అమెరికాదేశ సాహిత్యం -18

20వ శతాబ్ది సాహిత్యం -10

01914నుంచి 1945వరకు

నవల, చిన్న కధ-రియలిజం,మెటా ఫిక్షన్ -2

ధామస్ పించాన్అబ్సర్డిస్ట్ విధానం లో రాసిన అమెరికన్ రచయితలలో ముఖ్యుడు .అతడి నవలు కధలు చారిత్రిక విషయాలు ,కామిక్ ఫాంటసి ,కౌంటర్ కల్చర్ ల కలగలుపు తో రాసినవి .మృత్యుభయం ఆధారంగా ,మానసిక స్థితులను ‘’కాన్స్పిరసీస్ ఇన్ v-1963,ది క్రైయింగ్ ఆఫ్ లాట్ 49-1966,గ్రావిటీస్ రైన్ బో- 1973 లలో దట్టించి రాశాడు .అతని రచనలలో అంతస్సూత్రం ‘’ఇనెవభిలిటి ఆఫ్ ఎంట్రోపి’’అంటే శారీరక ,నైతిక శక్తుల విచ్చిన్నత .పించాన్ టెక్నిక్ తో ప్రభావితమై డాన్ లేలిలో ,పాల్ ఆస్టర్ లు  రాశారు .విలియం ఎస్ బర్రోస్-ది నేకేడ్ లంచ్-1959 మొదలైన నవలల లో ప్లాట్ ,పాత్ర చిత్రీకరణ వదిలేసి తాగినవాడి అవ్యక్తప్రేలాపన తో వికారమైన ఆధునిక ప్రకృతిని వర్ణించాడు .వాన్ గట్,టెర్రీ సదరన్ జాన్ హాక్స్ వగైరా లు బ్లాక్ హ్యూమర్ ,అబ్సర్డిక్ ఫేబుల్ విధానాన్ని కొనసాగించారు .

 జాక్ కేరౌక్ –ఆన్ దిరోడ్-1957,ధర్మా బమ్స్-1958,డేసో లేషన్ ఏంజెల్స్ -1965,విజన్స్ ఆఫ్ కోడీ-1972 నవలలో బీట్ కేరక్టర్లను సృష్టించాడు .జాన్ అప్ డైక్ రాసిన రాబిట్ ,రన్-1960 లో యువ ఆరం స్ట్రాంగ్ ,రాబిట్ రిదక్స్ ,హాల్డేన్ కాల్ ఫీల్డ్ ,జెడి సాలింజర్ నవలలలో –దికాచార్ ఇన్ ది రై ,రిచార్డ్ యేట్స్ నవల –రివల్యూషనరి రోడ్ లో ట్రబ్లింగ్ మాడం ,ఈ తరహా వాళ్ళే.

 బార్త్ ,పించాన్  వగైరాలు నవల సమాజానికి దర్పణంగా కాదని భావిస్తే ,ఎక్కువమంది రచయితలు  దర్పణమేననీ , సాంఘిక యదార్ధాన్ని కాదనలేమని  అని సమర్ధించారు .మరికొన్ని స్వీయ పదాలు సృష్టించారు .ఆధునిక రచయిత .సాల్ బెల్లో తననవలలు- ది విక్టి౦-1947,దిఅడ్వెంచర్స్ ఆఫ్ ఆగీ మార్చ్ -1953,హెర్జోగ్ -1964,మిస్టర్ సామ్లేట్స్ ప్లానెట్-1970,హంబోల్డ్స్ గిఫ్ట్ -1975లలో అనేక శక్తుల ,బ్లాక్ హ్యూమర్ ల మిశ్రమం తో మానవుడిగా మసలుకోవాలని  హెచ్చరిస్తూ  రాశాడు .నగర వికార జీవితాన్ని సమకాలికులు కొందరు  సాన్ బెల్లో కంటే ఇంకా బాగా చూసినా ,అతడి ముఖ్య పాత్రలు ‘’వేస్ట్ లాండ్ అవుట్ లుక్ ‘’ను తిరస్కరించి ,ఆధునికతతో కలిసి నడిచాయి .బెల్లో రాసిన తర్వాత నవలలలో జూడాయిజం ’ట్రాన్సెన్ డేషలిజం ,రుడాల్ఫ్ స్టీనర్ యొక్క కల్టిష్ థియాసఫీ వగైరా వైరుధ్యభావాలన్నీ వచ్చిచేరాయి .అయినా డార్కర్ ఫిక్షన్ గా –సీజ్ ది డే-1956లో నావెల్లాగా రాశాడు .ఇది అతడి బెస్ట్ వర్క్ .అల్లాన్ బ్లూమ్ –రెవిలిస్టీన్-2000, కలక్టేడ్స స్టోరీస్-2001   లో తన ఫిక్షనల్ కారక్టర్ ను రాసుకొన్నాడు .సాన్ బెల్లో మాత్రం పోర్త్రైటిస్టిక్ గా ,పోయేట్ ఆఫ్ మెమరిగా  నిలిచాడు .

  నలుగురు ఇతర జ్యూయిష్ రచయితలు –బెర్నార్డ్ ఆలమడ్,గ్రేస్ పేలీ ,ఫిలిప్ రోత్ ,ఐజాక్ బాషెవిస్ సింగర్ లు మానవ పరిస్థితులను హాస్యంతో ,క్షమా గుణం తో చూశారు .మలమడ్ రాసిన  కథా సంపుటులు –మాజిక్ బార్రెల్ ,-1958,ఇడియట్స్ ఫస్ట్-1963లో డార్క్ కామెడీ తోపాటు  హథోర్నియన్ ఫేబుల్  బాగా కనిపిస్తుంది .నవలలు –నాచురల్ -1952,ది అసిస్టెంట్ -1957,ఎ న్యు లైఫ్ -1961 ఆకర్షించే మంచి ఫిక్షన్ .ది అసిస్టెంట్ లో నైతికత తొంగి చూస్తుంది బాగా ప్రసిద్ధమైంది .పోలే కథలలో  ఆఫ్ బీట్ ,కవితాత్మకత ,కుటుంబ జీవన వ్యంగ్యం ,అభి వృద్ది ధ్యేయ రాజకీయం ఉంటాయి.రోత్ రచనలలో క్రూర సెటైర్ సెక్సువల్ హై జింక్స్  కు ఉదాహరణలు .ఇతడి –పోర్ట్ నాయ్స్ కంప్లైంట్ -1969 వీటికి అద్దం.దిఘోస్ట్ రైటర్ ,-1979,దిఅనాటమీ లెసన్ -1983లలోబెడిసిన సాహసం కనిపిస్తుంది .తరువాత రచనలు –మై లైఫ్ ఆజ్ ఎ మాన్ -1974,ఆపరేషన్ షైలాక్ -1993,దికౌంటర్ లైఫ్ లలో ఆటో బయాగ్రఫికి ఫిక్షన్ కి ఉన్న సంబంధం వివరిస్తాడు .అతడి ‘’శబ్బత్ దియేటర్ -1995లో స్వయంగా జీవితాన్ని విచ్చిన్నం చేసుకొన్నా ఆర్టిస్ట్ గురించి ఉంది .అతడి అమెరికన్ ట్రయాలజి అమెరికన్ పాస్టోరల్,ఐ మారీడ్ ఎ కమ్యూనిస్ట్ ,ది హ్యూమన్ స్టెయిన్  లో 20వ శతాబ్ది అమెరికన్ చరిత్ర వర్ణన ఉన్నది.2004లో రాసిన –దిప్లాట్ అగైనెస్ట్ అమెరికా రెండవ ప్రపంచయుద్ధకాలం లో అమెరికాలో ప్రవేసించిన ఫాసిజం గరించి ఉన్నది .పోలాండ్ లో పుట్టిన రచయిత సింగర్ -1978లో కథాసాహిత్య నోబెల్ ప్రైజ్ విన్నర్ .వీటిని ఇద్ధిష్ భాషలో రాశాడు .న్యూయార్క్ సిటీ లోని అప్పర్ వెస్ట్ సైడ్ లో హోలోకాస్ట్ సర్వైవర్స్ అంటే జర్మనీలో యూదుల మారణ హోమం లో బతికినవారిని వేధించే   అద్భుతకథనాల సమాహారం .ఈ కథలతో ఆధునిక ప్రపంచ కథా రచయితలలో అత్యంత ప్రభావ శీలకథానికా రచయితలలో ఒకడుగా నిలిచాడు సింగర్ .

   సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ 27-8-20-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.