విస్మృత పౌరహక్కుల ఉద్యమ మహిళా నేత –క్లాడెట్టీ కోల్విన్ -గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్

image.png

క్లాడెట్టీ కోల్విన్ 5-9-1939న మేరీ జేన్ గాడ్ స్టన్,సిపి ఆస్టిన్ అనే నిరుపేద ఆఫ్రికన్ అమెరికన్ దంపతులకు అలబామా రాష్ట్రం మాంట్ గోమరిలో జన్మించింది .పేదరికం వలన కూతుర్నిపెంచే స్తొమత లేక తల్లి మేరీ ముత్తాత అమ్మమ్మలు మేరీ అన్నే.క్యుపి కొల్విన్ దంపతులకు దత్తతగా అప్పగించారు . అలబామా రాష్ట్రం లోని మాంట్ గోమరీలో అత్యంత పేదరికం లో కొల్విన్ పెరిగింది .ఈమె ఇద్దరు సోదరీమణులు డాల్ఫిన్ ,వెల్మా .ఇందులో వెల్మాకు చిన్నతనం లోనే పోలియో వచ్చి 13వ ఏడు రాకుండానే చనిపోయింది .

క్లాడేట్టీ బుకర్ టి.వాషింగ్టన్ హైస్కూల్ లో చదివి NAACP Youth Council
మెంబర్ అయి,తన మార్గ నిర్దేశకుడు రోజా పార్క్ తో పరిచయం పొందింది .పౌరహక్కులగురించి అవగాహన పొందింది .

1955లో బుకర్ స్కూల్ లో చదువువుతున్నప్పుడు సిటీ బస్ లోనే స్కూల్ కు వెళ్లి వచ్చేది .ఈ బస్ లో దాదాపు అందరూ నల్లజాతి వారే ప్రయాణం చేసేవారు. జాతి వివక్షత బాగా ఉన్న ఆకాలం లో 1955 మార్చి 12 న ఆమె స్కూల్ నుంచి ఇంటికి ఆ బస్ లో తిరిగి వస్తుండగా , ఎమర్జెన్సీ గేట్ కు రెండుసీట్ల అవతల ఉన్న సీటులో కూర్చుని ఉండగా ,ఒక తెల్లావిడ బస్ ఎక్కగా డ్రైవర్ కొల్విన్ ను మరో ముగ్గుర్ని వెనక్కి వెళ్లి సర్దుకోమని చెప్పి తెల్ల ఆవిడకు ఆ సీటు ఇమ్మన్నాడు .ఆ ముగ్గురు వెనక్కి వెళ్ళారు.కొల్విన్ ప్రక్క సీట్ లో గర్భవతి హామిల్టన్ అనే నల్లజాతి స్త్రీ కూర్చుని ఉంది .అద్దం లోనుంచి డ్రైవర్ చూసి ఆ గర్భవతిని లేచి నుంచుని తెల్లావిడకు సీట్ ఇమ్మన్నాడు లేకపోతె పోలీస్ ను పిలుస్తానన్నాడు .ఆమె తాను లేచి నున్చోలేనని దీనంగా చెప్పింది .పోలీస్ వచ్చి ఆమెను అరెస్ట్ చేసి పోలీస్ స్టేషన్ కు తీసుకు వెళ్ళారు. ఇలాంటి సంఘటనలోనే NAACP సెక్రెటరి రోజా పార్క్స్ అరెస్ట్ కు తొమ్మిది నెలల ముందు ఈపై సంఘటన జరిగింది .ఈ సంఘటనకు కొల్విన్ మనసు గాయమైతే తల్లి ఊరడించినది .రోసా ను ఎవరూ ఏమీ చేయలేరని,ఉద్యమకారులు ఉపేక్ష వహించరని ,త్వరలో న్యాయం జరుగుతుందనీ ఉద్బోధి౦చి౦చి౦ది.

ఆ బస్ లో తనను కూడా లేచి వెనక్కి వెళ్ళమన్నప్పుడు కొల్విన్ తాను స్కూల్ లో జరిగిన పరీక్ష పేపరు గురించి అందులో జాతి వర్ణ వివక్షత గురించిన సమాధానాలగురించి ఆలోచిస్తోంది .నల్లజాతి వారు బ్రౌన్ కలర్ పేపర్ బాగ్ తో స్కూల్ కు వెళ్ళాలి .కాలిపాదాల డ్రాయింగ్ వేసి స్టోర్స్ లో ఇవ్వాలి. ‘’తెల్లవాళ్ళు ఉన్నంత పరిశుభ్రంగా నీట్ గా మీరు డ్రెస్ వేసుకోరు కనుకనే ఈ విచక్షణ ‘’అని కామెంట్ చేసేవారు .దగ్గరున్న అద్దం లోంచి వెనక్కి చూస్తూ క్రిక్కిరిసిన ఆబస్ లో కొల్విన్ ను లేచి నుంచుని వైట్ వుమన్ కు సీట్ ఇమ్మని డ్రైవర్ ఆదేశించాడు .కానీ కొల్విన్ ఆ మాట వినిపించుకోలేదు ‘’ఇది నాకు రాజ్యాంగం ఇచ్చిన హక్కు ‘’అని తేల్చి చెప్పి,కదలకుండా సీట్ లోనే కూర్చుండి పోయింది .బలవంతంగా ఇద్దరు మనుషులు చెరో భుజం పట్టుకొని బ రెండు చేతులకు బేడీలు వేసి బస్ నుంచి నెట్టేస్తే ‘’రాజ్యాంగ హక్కును కాలరాస్తున్నారు మీరు ‘’అని గట్టిగా అరచింది కొల్విన్ .కొల్విన్ అరచిన అరుపు కేక ,ప్రొటెస్ట్ అమెరికాలో నల్లజాతి పౌరహక్కులకోసం పెట్టిన మొట్టమొదటి నిరసన,న్యాయం కోసం పెట్టిన తొలి కేక అని ఆమె గుర్తు చేసుకొన్నది .

కోల్విన్ పోలీస్ స్టేషన్ కు తీసుకొని వెళ్లి అక్కడ ఆమె శరీరం పై సెక్సువల్ కామెంట్స్ చేశారు .ప్రశాంతతకు భంగం కలిగించిందని ,జాతి విచక్షణ సూత్రాలను అధిగమించి ,పోలీస్ ఆఫీసర్ తో పోట్లాడి,దాడి చేసిందని కోర్టులో కేసుపెట్టారు.అవన్నీ తప్పుడు ఆరోపణలే నని,పోలీస్ ఆఫీసర్ తనపక్క సీట్ లో కూర్చున్నాడని ఆరోజులలో అలాకూర్చుని సెక్స్ కు ప్రోత్సహించటం ఉండేదని కొల్విన్ సమాధానమిచ్చింది .

కొల్విన్ తరఫున మాంట్ గోమరికి చెందిన ‘’మాంట్ గోమరి ఇంప్రూవ్ మెంట్ అసోసియేషన్ ‘’ లాయర్ ఫ్రెడ్ గ్రే వాదించాడు .జువెలిన్ కోర్ట్ ఆమె దే తప్పు అని తీర్పు చెబితే మాంట్ గోమరి సర్క్యూట్ కోర్ట్ కు 1955 మే 6 న అపీల్ చేసింది .అన్ని ఆరోపణలు కొట్టేసి ,పోలీస్ ఆఫీసర్ పై దాడి చేసింది అన్నదాన్ని మాత్రమే పరిగణన లోకి తీసుకొన్నది కోర్ట్ .కొల్విన్ తాను ఏనాటికైనా అమెరికా ప్రెసిడెంట్ అవ్వాలని కలలు కనేది .

బ్రౌడర్ వి. గేల్ కేసులో కొల్విన్ తో పాటు మరో నలుగురు ముద్దాయిలున్నారు .ఫెడరల్ కోర్ట్ లో కేసు నడిచింది .’’పోలీస్ ఆఫీసర్ కు సివిల్ రైట్స్ లేవు .ఇది నాకు రాజ్యాంగం ఇచ్చిన హక్కు ‘’అని నిందలు చేస్తూనే ఉంది ఆమె గర్భవతి కూడా .చివరికి కేసు కొట్టేశారు .సుప్రీం కోర్ట్ లోనూ పోలీసులకు వ్యతిరేకంగానే తీర్పు వచ్చి జాతి వివక్షత నేరమని పోలీసులు రాజ్యాంగ విరుద్ధంగా వ్యవహరించారని ,ఈ కేసు ఇంతటితో సమాప్తి చేమని సూచించింది .

మాంట్ గోమరి బస్ కేసు జాతీయ స్థాయిలో ప్రచారం పొందింది .కొల్విన్ న్యు యార్క్ సిటి చేరింది .1964-65 వరకు జాతీయ పౌరహక్కుల చట్టం ఆమోదం పొందలేదు .నల్లజాతి సమైక్యతకు రోసా పార్క్స్ నాయకత్వాన్నే నల్లజాతి వారు కోరుకున్నారు .ఈమెకు పరిణతి, ఉద్యోగం ఉండటమేకాక యవ్వనం లో ఉంది కనుక సమర్ధ నాయకత్వం ఇవ్వగలుగుతుందని నమ్మారు .పార్క్స్ రాకతో కోల్విన్ వంటి వారు చరిత్రలో విస్మ్రుతులయ్యారు .2005లో ‘’మాంట్ గోమరి అడ్వర్ టైజర్ ‘’పత్రిక ఇంటర్వ్యు లో ‘’నేను ఆ బస్ లో కూర్చున్నందుకు మరీ మరీ గర్వపడుతున్నాను. నాకంటే పౌరహక్కుల ఉద్యమ నేతగా రోసా ఉండటమే మంచిది ఆమె సమర్దవంత నాయకు రాలు అవుతుంది’’ అని గర్వంగా వినయంగా అన్నది .20-5-2018 న కోల్విన్ ను పౌరహక్కుల ఉద్యమనేతగా సేవల౦దించి నందుకు కాంగ్రెస్మాన్ జో క్రౌలి జీవన సాఫల్య పురస్కారం అందించి’’కాంగ్రెషనల్ సర్టిఫికేట్ అండ్ అమెరికన్ ఫ్లాగ్ ‘’తో ఘనంగా సత్కరించాడు.

తనకు గుర్తింపు లేదన్న నిరాశ లేదని చెబుతూ కోల్విన్ ఇలా అన్నది – I don’t think there’s room for many more icons. I think that history only has room enough for certain—you know, how many icons can you choose? So, you know, I think you compare history, like—most historians say Columbus discovered America, and it was already populated. But they don’t say that Columbus discovered America; they should say, for the European people, that is, you know, their discovery of the new world.[31]

— Claudette Colvin

కానీ In 2016, the Smithsonian Institution and its National Museum of African-American History and Culture (NMAAHC) were challenged by Colvin and her family, who asked that Colvin be given a more prominent mention in the history of the civil rights movement. The NMAAHC has a section dedicated to Rosa Parks, which Colvin does not want taken away, but her family’s goal is is to get the historical record right, and for officials to include Colvin’s part of history. Colvin was not invited officially for the formal dedication of the museum, which opened to the public in September 2016.[

2000 లో ట్రాయ్ యూని వర్సిటీ మాంట్ గోమారి లో ’రోసా పార్క్స్ మ్యూజియం ‘’ప్రారంభిస్తూ కోల్విన్ ను కూడా పాల్గొని అనుభవాలు పంచుకోమని కోరగా They’ve already called it the Rosa Parks museum, so they’ve already made up their minds what the story is.”అని మర్యాదగా తిరస్కరించింది . Rev. Joseph Rembert said, “If nobody did anything for Claudette Colvin in the past why don’t we do something for her right now?” He contacted Montgomery Councilmen Charles Jinright and Tracy Larkin, and in 2017, the Council passed a resolution for a proclamation honoring Colvin. March 2 was named Claudette Colvin Day in Montgomery. Mayor Todd Strange presented the proclamation and, when speaking of Colvin, said, “She was an early foot soldier in our civil rights, and we did not want this opportunity to go by without declaring March 2 as Claudette Colvin Day to thank her for her leadership in the modern day civil rights movement.” Rembert said, “I know people have heard her name before, but I just thought we should have a day to celebrate her.” Colvin could not attend the proclamation due to health concerns.[34]

In 2019 a statue of Rosa Parks was unveiled in Montgomery, Alabama, and four granite markers were also unveiled near the statue on the same day to honor four plaintiffs in Browder v. Gayle, including Colvin.[35][36][37]

అమెరికా కవి లారియట్ రీటా డోవే కోల్మిన్ ను స్మరిస్తూ “Claudette Colvin Goes To Work ‘’ కవిత రాసింది .దీన్ని పాటగా మార్చి మెక్ కచ్చియన్ చేత వర్జీనియా పారామౌంట్ దియేటర్ లో2006లో మొదటి ప్రదర్శన ఇవ్వబడింది .తర్వాత అనేక చానల్స్ లో నాటకాలుగా ఆమె చరిత్ర వచ్చింది .రోసా పార్క్స్ కు మార్టిన్ లూధర్ కింగ్ కు ప్రేరణ క్లాడెట్టీ కోల్విన్అన్నది నిర్వివాదాంశం .అందుకే ప్రసిద్ధ అమెరికన్ if the ACLU had used her act of civil disobedience, rather than that of Rosa Parks’ eight months later, to highlight the injustice of segregation, a young preacher named Dr. Martin Luther King Jr. may never have attracted national attention, and America probably would not have had his voice for the Civil Rights Movement. ‘’అని కీర్తించాడు కొల్విన్ ను .ఇలా విస్మృత పౌర హక్కుల నేతగా చరిత్ర లో మిగిలి పోయింది కోల్విన్.

image.png

-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.