ఎవరు హాస్యం  రాయటానికి అర్హులు ?

ఎవరు హాస్యం  రాయటానికి అర్హులు ?

రామాయణం రాయటానికిఎలా౦టి ప్రతిభకావాలో ,హాస్య గ్రంథం రాయటానికి అలాంటి ప్రతిభ కావాలి .ఒక అంగ్ల విమర్శకుడి అభిప్రాయం –‘’Mark Twain s ‘’Huckel  bury fin ‘’is a great work of art than Kant;s ‘’Critique of reason .Charles Dickens did more for the elevation of human race than Cardinal Newman’s’’Lead Kindly light amidst encircling gloom ‘’.Newman only cried for light in the gloom of a sad world .Dickens gave it ‘’.ప్రతిభ లేని వాడు హాస్య రచన చేయలేడు.కవికి ప్రతిభతో పాటు పాండిత్యం కూడా ఉండాలి ..హాస్య రచయితకు భాషలో ఉండే వడుపు ,ఊపు ,పలుకుబడి తెలిసి ఉండాలి .

  హాస్యానికీ ,కవిత్వానికీ వస్తువు ఒకటే .సూర్యోదయ సూర్యాస్తమయాలు నక్షత్రాలు ప్రకృతిసౌందర్యం,జీవిత సంఘటనలు కావ్యకర్తకు వస్తు సామగ్రి .హాస్య విషయం లో కూడా అంతే.మానవ జీవితం లో సుందర సత్యం ,విచిత్రానుభూతి ,గిలిగింత ,ఉచ్చారణా వైపరీత్యం ,ఊపు మాటలకూర్పులో మెలిక వింత చేర్పు ,మధుర భావన ,హఠాత్తుగా కలిగే మధురోహ హాస్యానికి వస్తువు అవుతుంది .

  హాస్య సృష్టి కూడా లలిత కళా సృష్టి లాంటిదే .ప్రతిభాశీలి గణాలలో ఆనందాన్ని  వెలి బుచ్చుతాడు .అదే కవిత్వం అవుతుంది .చిత్రకారుడు బొమ్మ గీయటం  లో తన ప్రతిభ ఒలకబోస్తాడు .గాయకుడు గానం లో చమత్కార౦ చూపిస్తే , కల్పనా చమత్కారం తో హాస్యం సృష్టిస్తాడు హాస్య రచయిత .వాక్కును నగిషీలతో అలంకారం చేస్తే కవిత్వమా అవుతుంది  .అలాగే ఒక వాక్కును ఒక ప్రత్యెక రసం సాధించటానికి రచన చేస్తే అది హాస్యం అవుతుంది .

 హాస్యానికైనా కవిత్వానికైనా వస్తువులో విశిష్టత ఉండక్కర లేదు .దేనిలో నుంచైనా హాస్యం సృష్టించవచ్చు .చాకలి బట్టలు ఉదకటం అతి సామాన్యమైన విషయమే .విశేషం ఏమీ లేదు. దీన్ని రామణీయపద్యాలలో రాయవచ్చు.దీన్నే హాస్యం పండించుకోవటానికి సమర్ధుడైన రచయితా వాడుకోవచ్చు .మార్క్ ట్వైన్ అనే అమెరికన్ మహా హాస్య ,నవలా రచయిత ప్రక్కనున్న మిత్రుడితో ‘’ఏమి టండీ అది.అతడు గుడ్డ ముక్కలతో బండను బద్దలు చేయాలని చూస్తున్నాడు ‘’అన్నాడు మనకు పెదవులపై చిరునవ్వు చిలుకుతుంది

    శ్రీ మునిమాణిక్యం మాస్టారు గారికి  కృతజ్ఞతలతో

 మీ –గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -25-10-21-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు and tagged . Bookmark the permalink.

1 Response to ఎవరు హాస్యం  రాయటానికి అర్హులు ?

  1. Surya Vegaraju says:

    Sjg9

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.