అర్ధం లేని మాటలో హాస్యం

అర్ధం లేని మాటలో హాస్యం
ఒక సారి రావూరు మునిమాణిక్యం గారితో ‘’మీకథ చదివా బాగుంది .అందులో ఆఘ్రుణీ,అఘ్రుతి కూడా ఉన్నాయి. చదూతూన్నంతసేపు నాకు మా వంతుడైన క….క్క శ్వేశ్వరుడు మభాత్తేలు క్రీడించు కొన్నట్లున్నాయి ‘’అన్నాడు మరోసారి భమిడిపాటి మునిమాణిక్యం కలిసి విశ్వనాథ ఉపన్యాసం విన్నారు .ఎలాఉందని ముని ,భమిడి ని అడిగితె ‘’హ్రుశితమ్గా ,అవిశమిత౦ గా ,అమిత వశ్యం గా ,హాస్యంగా ఉంది ‘’అన్నారట భమిడి మాస్టారు .
హాస్యం లో అనిర్వచనీయత
అను భూతి కవిత్వం అని ఉంది. దీనిలో తిలక్ శిఖరాయమానుడు .కవి ఏమి చెబుతున్నాడో తెలియపోయినా పద్యం బాగున్నట్లు అనుభూతి కలిగిస్తుంది..హాస్యం లోనూ ఇలాంటిది సాధ్యమే అంటారు మునిమాణిక్యం .నత్తి గా మాట్లాడితే ఉచ్చారణలో వికృతి ఏర్పడి నవ్వు పుట్టిస్తుంది .మునిమాణిక్యం ఒక సారి నెపోలియన్ పాఠం మాహాద్భుత౦ గా చాలా సేపు బోధి౦చి చివర్లో నె…నెపోలియన్ అన్నారు నత్తిగా .ఒక కుర్రాడిని ఆపాఠం చదవమన్నారు .వాడు మొదలుపెడుతూనే ‘’న……న్నేపోలియాన్ యు …య్యురప్ ను జ …జ్జయించెను ‘’అని చదివాడు. తనను వెక్కిరించటానికి వాడు అలా చదివాడనుకొని మాస్టారు ‘’ఒరేయ్ నాకు ఒక్క సారే నత్తి వచ్చింది దాన్నిపట్టుకొని నన్నేవెక్కిరిస్తావా ‘’అని క్లాసు పీకారు .వాడు అవాక్కైపోయి ‘’న్నే…న్నేను మీ…మ్మల్నిఎ….ఎక్కిరించ టా…..టానికి కాదండీ ‘’అనగా అయ్యోపాపం అనుకొన్నారట .అప్పుడు మునిమాణిక్యం ‘’ఒరేయ్ నాయనా ఇందులో సిగ్గుపడాల్సింది లేదు .నత్తి గొప్ప వాళ్ళ లక్షణం .ఇంగ్లాండ్ ప్రధాని చర్చిల్ కు బాల్యం లో నత్తి ఉండేది .నువ్వు కూడా అంతటి వాడివికాకపోయినా గొప్ప వాడివే అవుతావు .కాక తప్పదు కూడా ‘’అని కవర్ చేసుకొని ధైర్యమూ చెప్పారు .
ప్రణాదాత్మకం – ప్రణాదం అనేది ఒకటి ఉంది .ఇది అనురాగం నుంచి పుడుతుంది –సౌండ్ ఇండికేటింగ్ ఎఫెక్షన్ అంటారు .పిల్లల్ని ముద్దు చేసేప్పుడు ‘’ఎన్దుకుఏత్తున్నావు’’?అమ్మకొత్తిందా,ఎందుక్కోత్తిందినాన్నా .అక్క కూడా కొత్తిందా?ఏడవకు బబ్బో ‘’ వంటిమాటలు ప్రియంగా మధురంగా ఉంటాయి నవ్వూ పుట్టిస్తాయి .లాలోసుకున్నవా ?బువ్వ తిన్నావా ?పిల్లాడు ‘’మోతలు కాలు కొను నాన్నా ‘’,నాన్నాలూ నాన్నలూ అమ్మ చూలు .కొత్తుతుంది ‘’వగైరా.
.విశ్వనాథ తన కల్ప వృక్షం లో ఇలాంటి మాటలతో పద్యమే రాశారు –‘’తానో లాములు .తండ్రి పేరెవరయా ?దాచాత మాలాలు (దశరధ మహారాజు )
గ్రస్తం –ఒక అక్షరం కాని పదం కాని వాక్యం లో లోపిస్తే గ్రస్తం అంటారు .కవితల్లడం లో వాడు మొగాడు .మావోడు నాల్రోల్లో వస్తాడు .రచెతను సమ్మా నిన్చాలే .వంటివి దీనికి౦దికి వస్తాయి .
మునిమాణిక్యం మాస్టారికి కృతజ్ఞతలతో
నరక చతుర్దశి శుభాకాంక్షలతో
మీ –గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -3-11-21-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అవర్గీకృతం. Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.