తమిళ తాత ఉ.వే.స్వామినాథయ్యర్-4

వాడుదురై ,కుంభ కోణాలలో అధ్యాపకత్వం

అయ్యర్ కోసం సుబ్రహ్మణ్య దేశికర్ ఒక ఇల్లు కట్టించాడు .1877నవంబర్ లో అయ్యర్ భార్య ,తన తలి దండ్రులతో అక్కడ కాపురం పెట్టాడు .కుటుంబానికి కావలసినవన్నీ మఠం సమకూర్చేది .దేశికర్ అభిమానానికి ఇంటిల్లిపాదీ సంతోషించారు .ఇంతలో మడురైలోమీనాక్షి అమ్మవారి కుంభాభిషేకం దగ్గరకురాగా దానితోపాటు ఇతర క్షేత్రాలు దర్శించాలని దేశికర్ భావించి అయ్యర్ నూ రమ్మన్నాడు .కుంభాభిషేకం మహోత్సాహంగా జరిగింది అక్కడ న్యాయమూర్తి మణి అయ్యర్ తో పరిచయమేర్పడింది .మధురనుంచి తిరునల్వేలి వెళ్లి అక్కడా మఠంలో ఉన్నారు .చాలామంది కవిపండితులు దేశికర్ దర్శనానికి వచ్చేవారు .అక్కడినుంచి సెవందిపురం వెళ్లగా అక్కడ మఠం సహాయాధిపతి వేణువనలింగ తమ్బిరాన్  ఒక నూతనభవనం నిర్మించి దేశికర్ పేరు పెట్టాడు .ప్రారంభోత్సవానికి వచ్చిన కవులంతా దాన్ని ప్రశంసిస్తూ పద్యాలు చెబితే ,అయ్యర్ వాటిని సేకరించి ముద్రించాడు .దీనితో పరిష్కరణ కార్యానికి శ్రీకారం చుట్టాడు అయ్యర్ .దాని మొదటిపేజీలో ‘’వేణువనలింగ స్వాముల కార్యదీక్ష సుబ్రహ్మణ్య దేశికర్ మాహా వేత్రుత్వం కవుల కవిత్వాలను పరిశీలించి ఈ పుస్తకాన్ని తిరువాడుదురైవెంకట సుబ్బ అయ్యర్ పుత్రుడు స్వామినాథ అయ్యర్ పరిష్కరించగా , తిరునల్వేలి ముత్తమిళాకర ముద్ర శాలలో బహుధాన్య సంవత్సరం లో ముద్రింపబడింది ‘’అని రాశాడు .

  సేవందిపురం నుంచి అందరూ కుట్రాలం ,శంకరన్ కోయిల్ ,తిరు చెందూర్ వగైరా క్షేత్ర దర్శనం చేసి తిరువాడు దురై మఠానికి చేరారు .1880 ఫిబ్రవరి 12 త్యాగరాజ చెట్టి ఇక్కడికి వచ్చి దేశికర్ తో తాను  రిటైర్ అవుతున్నానని సమర్ధుడైన వారిని నియమించాలని అయ్యర్ ను సిఫార్సు చేస్తే ఉభయతారకం గా ఉంటుందని చెప్పాడు ..అయ్యర్ ను వదులుకోవటానికి మొదట్లో దేశికర్ సుముఖంగా లేకపోయినా ,,చివరికి ఒప్పుకొని మంచి ముహూర్తం చూడగా అయ్యర్ సెలవు తీసుకోవటానికి రాగా దేశికర్ ‘’చెట్టి స్థానాన్ని సమర్ధవంతంగా భర్తీ చేయాలి .కుంభకోణం లో తాండవ రాయ మొదలియార్ ,మహాలింగ అయ్యర్ ,విశాఖ పెరు మాళ్ళయ్యర్ మొదలైన మహా సమర్ధులు పని చేసిన స్థానం అది .బాగాపని చేసి అందరికీ కీర్తి తేవాలి ‘’అని ఆశీర్వదించి పంపాడు .

  కుంభ కోణం లో ఉద్యోగం లో చేరగానే సహచరులు అయ్యర్ ను చాలాప్రశ్నలు అడిగారు .అన్నిటికీ సంతృప్తిగా సమాధానాలు చెప్పి ,చెట్టిపై ఆసువు గా –‘’చదివితిమి మనము యశః కాయుడైన మీనాక్షి సుందరము పదముల చెంత –కుంభ కోణమున నెలకొన్న ఈ కళాశాల –నన్ను చేయవమ్మ వారసునిగా త్యాగరాజ సూరి ,ఓమహానీయా ‘’ పద్యం చెప్పేసరికి అందరి ఆనందానికి అవధులు లేవు .కాలేజి ప్రెసిడెంట్ గోపాలరావు తృప్తి చెందాడు .మొదట్లో అయ్యర్ తరగతుల్ని రావు పర్యవేక్షించేవాడు .తర్వాత అయ్యర్ బోధనా పటిమ చూసి ఆనందించాడు .అయ్యర్ తరచుగా దేశికర్ ను కలిసి ఇక్కడి విశేషాలు వివరిమ్చేవాడు .మంచి అనుభవం పొంది రాణిస్తున్నందుకు దేశికర్ అభినందించాడు .అయ్యర్ కు కొడుకు పుడితే ,కళ్యాణ సుందరం పేరుపెట్టాడు . తిరునల్లూర్ లోని కళ్యాణ సుందరేశస్వామి అనుగ్రహం  తోపుట్టాడుకనుక ఆపేరు పెట్టాడు అయ్యర్ .

  ప్రముఖ గ్రంథ పరిష్కర్త

ఆకాలం లో సేలం రామస్వామి మొదలియార్ జిల్లా మునసబ్ .ఆయన తమిళ సంస్కృత సంగీతాలలో దిట్ట .ఆయనతో స్నేహం చేయమని దేశికర్ చెప్పగా 21-10-1880న ఆయన్నుకలిసి ,తనగురువులు, తాను  చదివిన కావ్యాలు చెప్పగా వాటి వల్ల లాభమేమిటి అని ప్రశ్నించగా ఆశ్చర్య పడికంబరామాయణమూమొదలైనవి  చదివానన్నాడు .ప్రాచీన తమిళ కావ్యాలు జీవక చింతామణి ,మనిమేకలై ,చదివారా అని అడిగితె నీళ్ళు నమిలి ,వాటి తాళపత్ర గ్రంధాలు తనకిస్తే ,చదివి వాటి గొప్పతనం తెలుసుకొంటాను అని కొద్దిగా ధైర్యం చేసి చెప్పాడు అయ్యర్ ..కొన్నాళ్ళైన తర్వాత ఆయన్నుకలిస్తే ‘’జీవక చింతామణి ‘’కాగిత పుస్తకం ఇవ్వగాచదివి దీనికి ‘’నచినార్ కినియార్ ‘’రాసిన వ్యాఖ్యానం కూడా ఉందని గ్రహించి కావ్యాన్ని చాలాసార్లు చదివి అర్ధం కాని చోట్ల ఆయన్ని అడిగితె అయ్యర్ నిజాయితీ గుర్తించి అక్కడి జైన మునులను దర్శించి సందేహ నివృత్తి చేసు కొని హృద్గతం చేసుకొన్నాడు .దానికి పరిష్కరణ  కావాలనుకొన్నాడు.అనేక ప్రతులు సరి చూసి ,సరైన పాఠ నిర్ణయం చేశాడు .దీన్ని మద్రాస్ లో ముద్రించాలని వెళ్లి రెండు వారాలు ఉండి ప్రసిద్ధ రచయితలను కలిశాడు .తేరళు౦దూర్ కు చెందిన చక్రవర్తుల రాజగోపాచారి ముద్రణ భారానికి ప్రూఫులు దిద్ద టానికి ఒప్పుకున్నాడు .ఒక ప్రాచీనకావ్యం మొదటి సారిగా ప్రచురించే భాగ్యం కలిగినదుకు ఆచారి ఉప్పొంగిపోయి 500ప్రతులు ముద్రించాడు . దీనితో తమిళ సాహిత్య పునరుజ్జీవనం ప్రారంభమైంది .ప్రాచీన వాఖ్యాతలు ఉదాహరించిన పద్యాలు పరిష్కర్త అయ్యర్ తెలిపాడు .తులనాత్మక పరిశీలనకు కొన్ని భాగాలు చేర్చాడు . ఈ పరిష్కరణ  ప్రాచీన తమిళ కావ్యాల పెన్నిధిగా మారి,సహృదయుల మన్నన పొందింది .1888జనవరి 7 న సుబ్రహ్మణ్య దేశికర్ శివ సాయుజ్యం చెందారు .అయ్యర్ దుఖసముద్రం లో మునిగిపోయాడు –దానిపై స్పందిస్తూ –‘’దేశికర్ మరణ వార్త విని నిలుచున్న చోటనే నిలబడిపోయాను .ఏపనీ చేయబుద్ధికలేదు .రక్తం ప్రసరించటం ఆగిపోయిందని పించింది .నా ప్రయత్నాలన్నీ హర్షించి ఆశీర్వదించారు దేశికర్ .నా అభివృద్ధి కి ఉప్పొంగిపోయారు .నన్ను కాపాడిన పరోపకారి దేశికర్ మహాశయుడు ‘’అన్నాడు .ఆరాత్రే బయల్దేరి వెళ్ళాడు శ్రీ అమ్బలవాన దేశికర్ కొత్త పీఠాధిపతి ..గురుపూజా కార్యక్రమం లో శ్రద్ధగా పాల్గొన్నాడు అయ్యర్ .తర్వాత త్యాగరాజ చెట్టియార్ మరణింఛగా , 1888 బాధామయ సంవత్సరంగా మిగిలి పోయింది అయ్యర్ జీవితం లో  .

  సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -11-11-21-ఉయ్యూరు   

 వాడుదురై ,కుంభ కోణాలలో అధ్యాపకత్వం

అయ్యర్ కోసం సుబ్రహ్మణ్య దేశికర్ ఒక ఇల్లు కట్టించాడు .1877నవంబర్ లో అయ్యర్ భార్య ,తన తలి దండ్రులతో అక్కడ కాపురం పెట్టాడు .కుటుంబానికి కావలసినవన్నీ మఠం సమకూర్చేది .దేశికర్ అభిమానానికి ఇంటిల్లిపాదీ సంతోషించారు .ఇంతలో మడురైలోమీనాక్షి అమ్మవారి కుంభాభిషేకం దగ్గరకురాగా దానితోపాటు ఇతర క్షేత్రాలు దర్శించాలని దేశికర్ భావించి అయ్యర్ నూ రమ్మన్నాడు .కుంభాభిషేకం మహోత్సాహంగా జరిగింది అక్కడ న్యాయమూర్తి మణి అయ్యర్ తో పరిచయమేర్పడింది .మధురనుంచి తిరునల్వేలి వెళ్లి అక్కడా మఠంలో ఉన్నారు .చాలామంది కవిపండితులు దేశికర్ దర్శనానికి వచ్చేవారు .అక్కడినుంచి సెవందిపురం వెళ్లగా అక్కడ మఠం సహాయాధిపతి వేణువనలింగ తమ్బిరాన్  ఒక నూతనభవనం నిర్మించి దేశికర్ పేరు పెట్టాడు .ప్రారంభోత్సవానికి వచ్చిన కవులంతా దాన్ని ప్రశంసిస్తూ పద్యాలు చెబితే ,అయ్యర్ వాటిని సేకరించి ముద్రించాడు .దీనితో పరిష్కరణ కార్యానికి శ్రీకారం చుట్టాడు అయ్యర్ .దాని మొదటిపేజీలో ‘’వేణువనలింగ స్వాముల కార్యదీక్ష సుబ్రహ్మణ్య దేశికర్ మాహా వేత్రుత్వం కవుల కవిత్వాలను పరిశీలించి ఈ పుస్తకాన్ని తిరువాడుదురైవెంకట సుబ్బ అయ్యర్ పుత్రుడు స్వామినాథ అయ్యర్ పరిష్కరించగా , తిరునల్వేలి ముత్తమిళాకర ముద్ర శాలలో బహుధాన్య సంవత్సరం లో ముద్రింపబడింది ‘’అని రాశాడు .

  సేవందిపురం నుంచి అందరూ కుట్రాలం ,శంకరన్ కోయిల్ ,తిరు చెందూర్ వగైరా క్షేత్ర దర్శనం చేసి తిరువాడు దురై మఠానికి చేరారు .1880 ఫిబ్రవరి 12 త్యాగరాజ చెట్టి ఇక్కడికి వచ్చి దేశికర్ తో తాను  రిటైర్ అవుతున్నానని సమర్ధుడైన వారిని నియమించాలని అయ్యర్ ను సిఫార్సు చేస్తే ఉభయతారకం గా ఉంటుందని చెప్పాడు ..అయ్యర్ ను వదులుకోవటానికి మొదట్లో దేశికర్ సుముఖంగా లేకపోయినా ,,చివరికి ఒప్పుకొని మంచి ముహూర్తం చూడగా అయ్యర్ సెలవు తీసుకోవటానికి రాగా దేశికర్ ‘’చెట్టి స్థానాన్ని సమర్ధవంతంగా భర్తీ చేయాలి .కుంభకోణం లో తాండవ రాయ మొదలియార్ ,మహాలింగ అయ్యర్ ,విశాఖ పెరు మాళ్ళయ్యర్ మొదలైన మహా సమర్ధులు పని చేసిన స్థానం అది .బాగాపని చేసి అందరికీ కీర్తి తేవాలి ‘’అని ఆశీర్వదించి పంపాడు .

  కుంభ కోణం లో ఉద్యోగం లో చేరగానే సహచరులు అయ్యర్ ను చాలాప్రశ్నలు అడిగారు .అన్నిటికీ సంతృప్తిగా సమాధానాలు చెప్పి ,చెట్టిపై ఆసువు గా –‘’చదివితిమి మనము యశః కాయుడైన మీనాక్షి సుందరము పదముల చెంత –కుంభ కోణమున నెలకొన్న ఈ కళాశాల –నన్ను చేయవమ్మ వారసునిగా త్యాగరాజ సూరి ,ఓమహానీయా ‘’ పద్యం చెప్పేసరికి అందరి ఆనందానికి అవధులు లేవు .కాలేజి ప్రెసిడెంట్ గోపాలరావు తృప్తి చెందాడు .మొదట్లో అయ్యర్ తరగతుల్ని రావు పర్యవేక్షించేవాడు .తర్వాత అయ్యర్ బోధనా పటిమ చూసి ఆనందించాడు .అయ్యర్ తరచుగా దేశికర్ ను కలిసి ఇక్కడి విశేషాలు వివరిమ్చేవాడు .మంచి అనుభవం పొంది రాణిస్తున్నందుకు దేశికర్ అభినందించాడు .అయ్యర్ కు కొడుకు పుడితే ,కళ్యాణ సుందరం పేరుపెట్టాడు . తిరునల్లూర్ లోని కళ్యాణ సుందరేశస్వామి అనుగ్రహం  తోపుట్టాడుకనుక ఆపేరు పెట్టాడు అయ్యర్ .

  ప్రముఖ గ్రంథ పరిష్కర్త

ఆకాలం లో సేలం రామస్వామి మొదలియార్ జిల్లా మునసబ్ .ఆయన తమిళ సంస్కృత సంగీతాలలో దిట్ట .ఆయనతో స్నేహం చేయమని దేశికర్ చెప్పగా 21-10-1880న ఆయన్నుకలిసి ,తనగురువులు, తాను  చదివిన కావ్యాలు చెప్పగా వాటి వల్ల లాభమేమిటి అని ప్రశ్నించగా ఆశ్చర్య పడికంబరామాయణమూమొదలైనవి  చదివానన్నాడు .ప్రాచీన తమిళ కావ్యాలు జీవక చింతామణి ,మనిమేకలై ,చదివారా అని అడిగితె నీళ్ళు నమిలి ,వాటి తాళపత్ర గ్రంధాలు తనకిస్తే ,చదివి వాటి గొప్పతనం తెలుసుకొంటాను అని కొద్దిగా ధైర్యం చేసి చెప్పాడు అయ్యర్ ..కొన్నాళ్ళైన తర్వాత ఆయన్నుకలిస్తే ‘’జీవక చింతామణి ‘’కాగిత పుస్తకం ఇవ్వగాచదివి దీనికి ‘’నచినార్ కినియార్ ‘’రాసిన వ్యాఖ్యానం కూడా ఉందని గ్రహించి కావ్యాన్ని చాలాసార్లు చదివి అర్ధం కాని చోట్ల ఆయన్ని అడిగితె అయ్యర్ నిజాయితీ గుర్తించి అక్కడి జైన మునులను దర్శించి సందేహ నివృత్తి చేసు కొని హృద్గతం చేసుకొన్నాడు .దానికి పరిష్కరణ  కావాలనుకొన్నాడు.అనేక ప్రతులు సరి చూసి ,సరైన పాఠ నిర్ణయం చేశాడు .దీన్ని మద్రాస్ లో ముద్రించాలని వెళ్లి రెండు వారాలు ఉండి ప్రసిద్ధ రచయితలను కలిశాడు .తేరళు౦దూర్ కు చెందిన చక్రవర్తుల రాజగోపాచారి ముద్రణ భారానికి ప్రూఫులు దిద్ద టానికి ఒప్పుకున్నాడు .ఒక ప్రాచీనకావ్యం మొదటి సారిగా ప్రచురించే భాగ్యం కలిగినదుకు ఆచారి ఉప్పొంగిపోయి 500ప్రతులు ముద్రించాడు . దీనితో తమిళ సాహిత్య పునరుజ్జీవనం ప్రారంభమైంది .ప్రాచీన వాఖ్యాతలు ఉదాహరించిన పద్యాలు పరిష్కర్త అయ్యర్ తెలిపాడు .తులనాత్మక పరిశీలనకు కొన్ని భాగాలు చేర్చాడు . ఈ పరిష్కరణ  ప్రాచీన తమిళ కావ్యాల పెన్నిధిగా మారి,సహృదయుల మన్నన పొందింది .1888జనవరి 7 న సుబ్రహ్మణ్య దేశికర్ శివ సాయుజ్యం చెందారు .అయ్యర్ దుఖసముద్రం లో మునిగిపోయాడు –దానిపై స్పందిస్తూ –‘’దేశికర్ మరణ వార్త విని నిలుచున్న చోటనే నిలబడిపోయాను .ఏపనీ చేయబుద్ధికలేదు .రక్తం ప్రసరించటం ఆగిపోయిందని పించింది .నా ప్రయత్నాలన్నీ హర్షించి ఆశీర్వదించారు దేశికర్ .నా అభివృద్ధి కి ఉప్పొంగిపోయారు .నన్ను కాపాడిన పరోపకారి దేశికర్ మహాశయుడు ‘’అన్నాడు .ఆరాత్రే బయల్దేరి వెళ్ళాడు శ్రీ అమ్బలవాన దేశికర్ కొత్త పీఠాధిపతి ..గురుపూజా కార్యక్రమం లో శ్రద్ధగా పాల్గొన్నాడు అయ్యర్ .తర్వాత త్యాగరాజ చెట్టియార్ మరణింఛగా , 1888 బాధామయ సంవత్సరంగా మిగిలి పోయింది అయ్యర్ జీవితం లో  .

  సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -11-11-21-ఉయ్యూరు   

 వాడుదురై ,కుంభ కోణాలలో అధ్యాపకత్వం

అయ్యర్ కోసం సుబ్రహ్మణ్య దేశికర్ ఒక ఇల్లు కట్టించాడు .1877నవంబర్ లో అయ్యర్ భార్య ,తన తలి దండ్రులతో అక్కడ కాపురం పెట్టాడు .కుటుంబానికి కావలసినవన్నీ మఠం సమకూర్చేది .దేశికర్ అభిమానానికి ఇంటిల్లిపాదీ సంతోషించారు .ఇంతలో మడురైలోమీనాక్షి అమ్మవారి కుంభాభిషేకం దగ్గరకురాగా దానితోపాటు ఇతర క్షేత్రాలు దర్శించాలని దేశికర్ భావించి అయ్యర్ నూ రమ్మన్నాడు .కుంభాభిషేకం మహోత్సాహంగా జరిగింది అక్కడ న్యాయమూర్తి మణి అయ్యర్ తో పరిచయమేర్పడింది .మధురనుంచి తిరునల్వేలి వెళ్లి అక్కడా మఠంలో ఉన్నారు .చాలామంది కవిపండితులు దేశికర్ దర్శనానికి వచ్చేవారు .అక్కడినుంచి సెవందిపురం వెళ్లగా అక్కడ మఠం సహాయాధిపతి వేణువనలింగ తమ్బిరాన్  ఒక నూతనభవనం నిర్మించి దేశికర్ పేరు పెట్టాడు .ప్రారంభోత్సవానికి వచ్చిన కవులంతా దాన్ని ప్రశంసిస్తూ పద్యాలు చెబితే ,అయ్యర్ వాటిని సేకరించి ముద్రించాడు .దీనితో పరిష్కరణ కార్యానికి శ్రీకారం చుట్టాడు అయ్యర్ .దాని మొదటిపేజీలో ‘’వేణువనలింగ స్వాముల కార్యదీక్ష సుబ్రహ్మణ్య దేశికర్ మాహా వేత్రుత్వం కవుల కవిత్వాలను పరిశీలించి ఈ పుస్తకాన్ని తిరువాడుదురైవెంకట సుబ్బ అయ్యర్ పుత్రుడు స్వామినాథ అయ్యర్ పరిష్కరించగా , తిరునల్వేలి ముత్తమిళాకర ముద్ర శాలలో బహుధాన్య సంవత్సరం లో ముద్రింపబడింది ‘’అని రాశాడు .

  సేవందిపురం నుంచి అందరూ కుట్రాలం ,శంకరన్ కోయిల్ ,తిరు చెందూర్ వగైరా క్షేత్ర దర్శనం చేసి తిరువాడు దురై మఠానికి చేరారు .1880 ఫిబ్రవరి 12 త్యాగరాజ చెట్టి ఇక్కడికి వచ్చి దేశికర్ తో తాను  రిటైర్ అవుతున్నానని సమర్ధుడైన వారిని నియమించాలని అయ్యర్ ను సిఫార్సు చేస్తే ఉభయతారకం గా ఉంటుందని చెప్పాడు ..అయ్యర్ ను వదులుకోవటానికి మొదట్లో దేశికర్ సుముఖంగా లేకపోయినా ,,చివరికి ఒప్పుకొని మంచి ముహూర్తం చూడగా అయ్యర్ సెలవు తీసుకోవటానికి రాగా దేశికర్ ‘’చెట్టి స్థానాన్ని సమర్ధవంతంగా భర్తీ చేయాలి .కుంభకోణం లో తాండవ రాయ మొదలియార్ ,మహాలింగ అయ్యర్ ,విశాఖ పెరు మాళ్ళయ్యర్ మొదలైన మహా సమర్ధులు పని చేసిన స్థానం అది .బాగాపని చేసి అందరికీ కీర్తి తేవాలి ‘’అని ఆశీర్వదించి పంపాడు .

  కుంభ కోణం లో ఉద్యోగం లో చేరగానే సహచరులు అయ్యర్ ను చాలాప్రశ్నలు అడిగారు .అన్నిటికీ సంతృప్తిగా సమాధానాలు చెప్పి ,చెట్టిపై ఆసువు గా –‘’చదివితిమి మనము యశః కాయుడైన మీనాక్షి సుందరము పదముల చెంత –కుంభ కోణమున నెలకొన్న ఈ కళాశాల –నన్ను చేయవమ్మ వారసునిగా త్యాగరాజ సూరి ,ఓమహానీయా ‘’ పద్యం చెప్పేసరికి అందరి ఆనందానికి అవధులు లేవు .కాలేజి ప్రెసిడెంట్ గోపాలరావు తృప్తి చెందాడు .మొదట్లో అయ్యర్ తరగతుల్ని రావు పర్యవేక్షించేవాడు .తర్వాత అయ్యర్ బోధనా పటిమ చూసి ఆనందించాడు .అయ్యర్ తరచుగా దేశికర్ ను కలిసి ఇక్కడి విశేషాలు వివరిమ్చేవాడు .మంచి అనుభవం పొంది రాణిస్తున్నందుకు దేశికర్ అభినందించాడు .అయ్యర్ కు కొడుకు పుడితే ,కళ్యాణ సుందరం పేరుపెట్టాడు . తిరునల్లూర్ లోని కళ్యాణ సుందరేశస్వామి అనుగ్రహం  తోపుట్టాడుకనుక ఆపేరు పెట్టాడు అయ్యర్ .

  ప్రముఖ గ్రంథ పరిష్కర్త

ఆకాలం లో సేలం రామస్వామి మొదలియార్ జిల్లా మునసబ్ .ఆయన తమిళ సంస్కృత సంగీతాలలో దిట్ట .ఆయనతో స్నేహం చేయమని దేశికర్ చెప్పగా 21-10-1880న ఆయన్నుకలిసి ,తనగురువులు, తాను  చదివిన కావ్యాలు చెప్పగా వాటి వల్ల లాభమేమిటి అని ప్రశ్నించగా ఆశ్చర్య పడికంబరామాయణమూమొదలైనవి  చదివానన్నాడు .ప్రాచీన తమిళ కావ్యాలు జీవక చింతామణి ,మనిమేకలై ,చదివారా అని అడిగితె నీళ్ళు నమిలి ,వాటి తాళపత్ర గ్రంధాలు తనకిస్తే ,చదివి వాటి గొప్పతనం తెలుసుకొంటాను అని కొద్దిగా ధైర్యం చేసి చెప్పాడు అయ్యర్ ..కొన్నాళ్ళైన తర్వాత ఆయన్నుకలిస్తే ‘’జీవక చింతామణి ‘’కాగిత పుస్తకం ఇవ్వగాచదివి దీనికి ‘’నచినార్ కినియార్ ‘’రాసిన వ్యాఖ్యానం కూడా ఉందని గ్రహించి కావ్యాన్ని చాలాసార్లు చదివి అర్ధం కాని చోట్ల ఆయన్ని అడిగితె అయ్యర్ నిజాయితీ గుర్తించి అక్కడి జైన మునులను దర్శించి సందేహ నివృత్తి చేసు కొని హృద్గతం చేసుకొన్నాడు .దానికి పరిష్కరణ  కావాలనుకొన్నాడు.అనేక ప్రతులు సరి చూసి ,సరైన పాఠ నిర్ణయం చేశాడు .దీన్ని మద్రాస్ లో ముద్రించాలని వెళ్లి రెండు వారాలు ఉండి ప్రసిద్ధ రచయితలను కలిశాడు .తేరళు౦దూర్ కు చెందిన చక్రవర్తుల రాజగోపాచారి ముద్రణ భారానికి ప్రూఫులు దిద్ద టానికి ఒప్పుకున్నాడు .ఒక ప్రాచీనకావ్యం మొదటి సారిగా ప్రచురించే భాగ్యం కలిగినదుకు ఆచారి ఉప్పొంగిపోయి 500ప్రతులు ముద్రించాడు . దీనితో తమిళ సాహిత్య పునరుజ్జీవనం ప్రారంభమైంది .ప్రాచీన వాఖ్యాతలు ఉదాహరించిన పద్యాలు పరిష్కర్త అయ్యర్ తెలిపాడు .తులనాత్మక పరిశీలనకు కొన్ని భాగాలు చేర్చాడు . ఈ పరిష్కరణ  ప్రాచీన తమిళ కావ్యాల పెన్నిధిగా మారి,సహృదయుల మన్నన పొందింది .1888జనవరి 7 న సుబ్రహ్మణ్య దేశికర్ శివ సాయుజ్యం చెందారు .అయ్యర్ దుఖసముద్రం లో మునిగిపోయాడు –దానిపై స్పందిస్తూ –‘’దేశికర్ మరణ వార్త విని నిలుచున్న చోటనే నిలబడిపోయాను .ఏపనీ చేయబుద్ధికలేదు .రక్తం ప్రసరించటం ఆగిపోయిందని పించింది .నా ప్రయత్నాలన్నీ హర్షించి ఆశీర్వదించారు దేశికర్ .నా అభివృద్ధి కి ఉప్పొంగిపోయారు .నన్ను కాపాడిన పరోపకారి దేశికర్ మహాశయుడు ‘’అన్నాడు .ఆరాత్రే బయల్దేరి వెళ్ళాడు శ్రీ అమ్బలవాన దేశికర్ కొత్త పీఠాధిపతి ..గురుపూజా కార్యక్రమం లో శ్రద్ధగా పాల్గొన్నాడు అయ్యర్ .తర్వాత త్యాగరాజ చెట్టియార్ మరణింఛగా , 1888 బాధామయ సంవత్సరంగా మిగిలి పోయింది అయ్యర్ జీవితం లో  .

  సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -11-11-21-ఉయ్యూరు   

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.