రతి,చు౦బన హాస్యం

రతి,చు౦బన హాస్యం
జుగుప్స కలిగించేవి హాస్య ప్రోద్బలాలు ఎలా అవుతాయని ఒక డౌట్ఉంది .అవి సభ్యసమాజం ముందు చదివితే జుగుప్స కల్గిస్తాయికానీ ,ఒంటరిగా చదివితే ఏహ్యం కంటే తమాషా గా ఉంటాయి .మన రహస్యా౦గాన్ని ఇతరులముందు చూపించటానికి సిగ్గుపడతాం .కానీ బాత్ రూమ్ లో ఫ్రెంచ్ బాత్ అదే నండీ బట్టలిప్పి స్నానం చేస్తుంటే జుగుప్సకలిగించదు గర్వం అనిపించచ్చు .కనుక ఆతరహా రచన హాస్యం కి౦దేజమ అన్నారు మునిమాణిక్యం మాస్టారు .ఉత్తమ హాస్యం కాకపోయినా ఇదో తరహా హాస్యమన్నారు మాస్టారు .రతి ,చుంబన రచనలు చదూతుంటే మనమే చేస్తున్న ఫీలింగ్ వచ్చి ఆనందం వస్తుందన్నారు సార్.’
కామక్రీడానుభూతి హాస్యం
కల్లుతాగినా ,ఆనందం ఉపనిషత్తులు చదువుతున్నా ఆనందం కలుగుతుంది .ఈ రెంటికి భేదంహస్తి మశకాంతరం .సంభోగ చుంబనాలువంటి శృంగార క్రియలు సహజమైనవి .వాటి తృప్తికోసం మనసు రెపరెప లాడుతుంది .అవి సబ్ కాన్షస్ లో ఉండి అల్లరి పెడతాయి .బలవంతంగా వాటిని అణచుకొంటాం..బూతు రచనలు రాయటం, చదవటం వలన ఆసహాజ ప్రేమకు మానసికంగా ప్రతీకారం జరుగుతుందని సైకలా జికల్ గా ఫ్రాయిడ్ విధానం లో మాస్టారు చెప్పారు .నాయకానాయికలు చేసే ఆపనులు మానసికంగా మనకూ ఆనందాన్ని తృప్తినీ,అనుభూతినీ ఇస్తాయి అన్నారు మునిమాణిక్యం .కనుక ఆ రచనలు దిండుకింద పెట్టుకొని చలం పుస్తకాలు లాగా గుట్టు చప్పుడుకాకుండా చదువుతాం .ఇందులో హాస్యం అశ్లీలమే అయినా ,మానసిక ఆనందం తృప్తి ఇస్తాయని మాస్టారి తీర్పు .
తిట్లతో హాస్యం
ఒకరినొకరు తిట్టుకొంటుంటే వినే మనకు మహా సరదాగా ఉంటుంది .ఆ తిట్లలో న్యాయం ఉంటె ఆనందం ,హాస్యం మరీ ఎక్కువ .వ్యక్తిగతం గా కాకుండా వాడు చేసిన అధర్మాన్నో, అవినీతినో పట్టుకొని తిడుతుంటే మహా మజాగా ఉంటుందన్నారు మాష్టారు .హేమా హేమీ కవులు ఒకరినొకరు తిట్టుకొంటే అసభ్యం జుగుప్స అని పించక నవ్వే వస్తుంది .ఐతే ఇవి శాశ్వత ఆనందాన్నివ్వలేవన్నారు సార్.అవి చివరికి వ్యక్తి దూషణలోకి దిగి అసహ్యం కలిగిస్తాయి .ఆరచనలను తిరస్కరిస్తాం కూడా .అకవులు మన్నన కోల్పోయి సభ్యసమాజం లో పల్చనైపోతారు .వాటికి శాశ్వత విలువ ,సాహిత్య విలువ ఉండవు .సాహిత్యోద్యానవనం లో అవి కలుపు మొక్కలు లాంటివి అన్నారు మునిమాణిక్యం గారు . సంస్థలు తప్పు చేసినా, అవినీతిలో కూరుకుపోయినా ధర్మానికి విరుద్ధంగా ఉన్నా ,సంప్రదాయాన్ని పాటించకపోయినా తిట్టే తిట్లు వినటానికి చమ్మగానే ఉంటాయట మాస్టారు ఉవాచ .కందుకూరి, చిలకమర్తి ఈతరహ హాస్యం పుష్కలం గా పండించారు .ఆహాస్యం జనరంజకం నిర్మలం శుద్ధం కాకపోవచ్చు .ఒక ప్రయోజనాన్ని కోరే హాస్యం ఉత్తమమైనది కాదు కానీ హాస్యమే అని పించు కొంటుంది అని మాణిక్య సదృశంగా చెప్పారు హాస్య ముని మాణిక్యం .
ఇది శబ్దాశ్రయ హాస్యం లో తక్కువరకానికి చెందినది .అర్ధ వైభవం రసపుష్టి వ్యంగ్యమర్యాద.శ్లేష సొంపుపు కానీ ఏవీ ఇందులో ఉండవు .నిందా సూచక అసభ్య ప్రయోగమే దీనికి ప్రాణం .మంచి కవిత్వాన్ని ఆదరించలేని వాడిని చౌడప్ప –‘’విద్దెల మేలెరుగని నరు –డేద్దేగా,గడ్డి తినెడి దెద్దా-పసులందెద్దుకు కొంత వివేకము –గద్దప్పాకుందవరపు కవి చౌడప్పా ‘’పద్యం లో తిట్టినా కాస్త హాస్యం చిలికింది .అలాగే ‘’ఇయ్యగ ఇప్పంచగల –యయ్యలకే గాని మీసమందరికేలా-రొయ్యకు లేదా మీసము కయ్యమునకు కవి చౌడప్పా ‘’కూడా .
మునిమాణిక్యం మాస్టారు గారికి కృతజ్ఞతలతో
మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -13-11-21-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అవర్గీకృతం. Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.