తిట్టడం లో చమత్కారం

తిట్టడం లో చమత్కారం

ముక్కు పొడుం అడుక్కుంటే ఇవ్వలేదని ఒక కవి ‘’శాస్తుర్లట ఈ నీచుడు –పాసోత్తుల మగడు వీని పరువేమో కా –కాస్తంత  నశ్యమడిగిన నాస్తీ యని పలికె వీని నాలుక పీకా ‘’అంటూ పద్యం లో తిట్టిపారేసి చమత్కారం సృష్టించాడు . తిట్టు కవిత్వం లో కొంత హాస్యం ఏర్పడినా ,అది ఉత్తమ హాస్యం కాదు అన్నారు మునిమాణిక్య శ్రీ .కానీ తిట్టడం లో తాము దిట్టలం అని పింగళి సూరనాదులు గర్వంగా ఛాతీ విరిచి చెప్పుకొన్నారు –‘’తిట్టుదునా మహోగ్ర కరతీవ్ర వచో వర గద్య పద్య సంఘట్ట ఫణీ౦ద్రకోటి ఘన కంఠ విషాగ్నుల రీతి మెట్టునన్ నెట్టన దాకగా వలయు నిందను జేయక ,పద్య మిస్తినా ,పట్టపు రాజు రీతి  బహు భంగుల లెస్స సుఖి౦పగా  వలెన్’’అన్నాడు ఆ రుద్రకవి అన్నారు మాస్టారు .

  ‘’తిట్టు రచన బూతు రచన లాగా మనిషి లో ఉండే ఒకానొక గుర్తి౦ప రాని  హృదయపు లోతులలో దాగి ఉన్న ,చిత్ప్రమేయం లేని ఒకానొక ప్రేరణకు ప్రతీకారచర్య ‘’ అని భాష్యం చెప్పారు ఫ్రాయిడ్ లిబిడో చదివిన మునిమాణిక్యం .

  సాడిస్ట్ టెన్డేన్సీ- అంటే  ఒకర్ని తిట్టటం లో మనకు తృప్తి కలిగించే గుణం .అవతలి వాడిని బాధించి  ఏడిపించటం లోనూ ఆనందం ఉందన్నారు మాస్టారు .ఇది ఒక సహజ ప్రేరణ ,దీనినే సాడిస్ట్ టెన్డేన్సిఅన్నారు గురూజీ .ఇది సహజాతం అనీ ,,ఆ సహజ ప్రేరణకు ఇతర్లను కొట్టటం ,తిట్టి బాధించటం అనేవి ప్రతీకారాలు అంటారు మాస్టారు .విజ్ఞులు దీన్ని అదుపులో పెట్టుకొంటారు .కానీ ఎక్కువ సంతోషం ,ఆవేశం కలిగినప్పుడు మనిషి ప్రమత్తుడై ఈ ప్రేరణకు లోనౌతాడు అంటారు మాస్టారు .అప్పుడు ప్రతీకార చర్య తీవ్ర రూపం పొందుతుంది ఎలా అంటే ఒకడు ‘’లంజాకొడకా ‘’అని తిడితే వెంటనే ‘’లంజా కొడకా ‘’అనటం .

  రోమన్ చక్రవర్తి అగష్టస్ కాలం లో ఒకే పోలిక ఉన్న ఇద్దరు  వేర్వేరు కుటుంబాలకు చెందిన యువకులున్నారు  .తలిదండ్రులు వేరు .అయితే ఇలా ఒకేలా ఎలా ఉన్నారని లోకులు ఆడి పోసుకొన్నారు .వాళ్ళు విని మనసు బాధపడి ,ఇద్దరూ ఒకరోజు ఒక శృంగాటకం లో కలుసుకొన్నారు . అందులో ఒకడు  రోమ్ పట్టణం వాడు రెండో వాడిని ‘’మీ అమ్మ ఎప్పుడైనా ఈ పట్నం లో ఉండేదా ?’’అని కొంచెం తూగోజిఎటకారంగా కారంగా అడిగితె ,రెండో వాడు ఊరుకుంటాడా ?మా అమ్మ రాలేదు కానీ మానాన్న ఇక్కడ కొంతకాలం ఉన్నాడు ‘’అనగా మొదటి వాడు సిగ్గుతో తలవంచుకొన్నడట .మొదటి వాడు తన తండ్రికీ రెండోవాడి తల్లికి వాడు పుట్టి ఉంటాడని  ఎద్దేవా చేస్తే రెండో వాడు ,తన తండ్రికీ అక్కడే ఉన్న వాడి తల్లికీ పుట్టి ఉంటాడని రిపార్టీ ఇచ్చాడు .’’లంజల కొడకా –ఎక్కడ కుంజర యూధంబు దోమకుత్తుక జొచ్చెన్ ‘’అన్న పద్యం కంటే పై యువకుల సంభాషణలో నర్మోక్తి బాగా పేలింది అని ఎస్టిమేట్ చేశారు మాస్టారు మునిమాణిక్యం .

  మీ –గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -15-11-21-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.