విశాఖ నటీమణులు

విశాఖ నటీమణులు

1- ఆకాశవాణి బిగ్రేడ్ ఆర్టిస్ట్ ,కృష్ణ వేష దారిణి,సత్యభామ చంద్రమతి ఫేం –రేకందార్ ఇందిరాదేవి

రేకందార్ ఇందిరాదేవి రంగస్థల నటి.

జననం
ఇందిరాదేవి, వనారస అబ్బాజీరావు, తిరుపతమ్మ దంపతులకు జన్మించింది.

రంగస్థల ప్రస్థానం
బాల్యంలోనే కృష్ణ లీలలో బాలకృష్ణుడుగా, కనక్తారాలో తారగా, భక్తప్రహ్లద లో ప్రహ్లదుడిగా నటించింది. చంద్రమతి, సత్యభామ, చింతామణి, సీత, లీలావతి మొదలగు స్త్రీ పాత్రలను అవలీలగా ప్రేక్షక జనరంజకంగా అభినయించింది. మాయాబజార్ లో, కురుక్షేత్రంలో శ్రీకృష్ణుని పాత్రను కూడా ధరించి ప్రశంసలందుకొన్నది. విజయవాడ ఆకాశవాణి కేంద్రంలో ‘బి’ హైగ్రేడ్ ఆర్టిస్ట్ గా అనేక శ్రవ్య నాటకాలలో నటించిన ఈమె ఎన్నో అవార్డులు – రివార్డులు, సత్కారాలు, సన్మానాలు అందుకుంది. ప్రస్తుతం రాష్ట్ర ప్రభుత్వం పెన్షన్ పొందుతూ శేష జీవితాన్ని గడుపుతున్నది.

2-బహువిధ నాటక పాత్రధారిణి –రేకందార్ గుణవతి

రేకందార్ గుణవతి రంగస్థల నటి.

జననం
గుణవతి 1964, ఆగష్టు 22న విశాఖపట్టణం జిల్లా, నర్సింగరావుపల్లి లో శ్రీమతి వనారస సత్యనారాయణమ్మ, వనారస బాబూరావు దంపతులకు జన్మించింది.

రంగస్థల ప్రస్థానం
బాలపాత్రల ద్వారా రంగస్థలంపై అడుగుపెట్టింది.

సతీ అనసూయలో (గంగ, పార్వతి, అనసూయ) శ్రీకృష్ణ లీలలు లో (దేవకి, మాయపూతన), హరిశ్చంద్రలో (మాతంగ కన్య, కలహకంఠి), [[మాయాబజార్]] లో (కృష్ణుడు, సుభద్ర, సత్యభామ, శశిరేఖ), సావిత్రిలో (సావిత్రి), గుణసుందరిలో (హేమసుందరి), కాంతామతిలో (కాంచనమాల), పాతాళభైరవి లో (నళిని), బొబ్బిలియుద్ధం లో (చిన వెంకటరావు), బాలనాగమ్మ లో (మాణిక్యాలదేవి, లచ్చి, సంగు), భూకైలాస్ లో (పార్వతి), లవకుశ లో (భూదేవి, లచ్చి, కుశుడు), విక్రమార్కలో (ప్రమద), కనక్తారా లో (తార), భక్త ప్రహ్లదలో (లీలావతి), విశ్వనాథ విజయంలో (శ్రీకృష్ణ దేవరాయలు), శ్రీకృష్ణ తులాభారంలో (సత్యభామ), చింతామణి లో (చింతామణి), బ్రహ్మంగారి చరిత్రలో (వనకన్య, ఎరుకలసాని), రంగూన్ రౌడీ లో (అన్నపూర్ణ కుమారుడు-గిరికుమారి), చెంచులక్ష్మి లో (లీలావతి), ముగ్గురు మరాఠీలు (రుక్కురాణి-రఘు) మొదలైన పాత్రలలో నటించింది.

3-చిన్నతనం లోనే రంగస్థలాన్ని దున్నేసిన –రేకందార్ ప్రేమలత

రేకందార్ ప్రేమలత ప్రముఖ రంగస్థల నటి.

జననం
రేకందార్ ప్రేమలత 1957, ఆగష్టు 21 న శ్రీమతి వనారస భువనేశ్వరి, వనారస వెంకట్రావు దంపతులకు విశాఖపట్నం జిల్లా, రావికమతం మండలంలోని మేడివాడలో జన్మించింది.

రంగస్థల ప్రస్థానం
ఈవిడ పసిప్రాయంలోనే రంగస్థలంపై అడుగుపెట్టింది. ఐదు దశాబ్దాలకు పైబడిన రంగస్థల అనుభవం గడించి, అనేక పాత్రలను పోషించింది. గంగ, కృష్ణుడు, లవుడు, బాలవర్ధి, సంగు, వనకన్య, శశిరేఖ, శూర్పణఖ, ఊర్వశి, మాతంగ కన్య, రంభ, రాధాభాయి, పార్వతి, కనక సేనుడు, ఇందుమతి, చంద్రలేఖ, ప్రహ్లాదుడు, మన్మథుడు, అనసూయ, సావిత్రి పాత్రలు పోషించారు.

4-డిప్లొమా ఇన్ యాక్టింగ్ ,డైరెక్షన్ పొంది ,ఆకాశవాణి దూరదర్శన్ లో బిగ్రేడ్ ఆర్టిస్ట్ ,ఎన్నోనాతకాలలో వైవిధ్య పాత్ర పోషించిన –ఎం .హేమ

హేమ. ఎమ్ ప్రముఖ రంగస్థల నటి.

జననం[మార్చు]
వీరు 1977 డిశంబరు 19న శ్రీమతి మహాలక్ష్మి, డి.ఎమ్. నాయుడు దంపతులకు విశాఖపట్నంలో జన్మించారు.

రంగస్థల ప్రవేశం[మార్చు]
1995 సంవత్సరం తన గురువుగారైన ఎల్. సత్యానందం దర్శవత్వంలోని ‘బొమ్మలాట’ నాటకంతో తన రంగస్థల నటజీవితాన్ని ప్రారంభించారు. ఈవిడ ప్రజా నాట్యమండలి బృదంతో కలిసి రైలుబండి, లెట్ ఇట్‌బి వేకస్ట్, గారడి లాంటి వీధి నాటికలలో శతాధిక ప్రదర్శనల్లో పాల్గొన్నారు. ఎయిడ్స్, పల్స్ పోలియో, మలేరియా లాంటి వాటిమీద ప్రజలకు అవగాహన కల్పించే వీధి నాటకాల్లో పాత్రధారణ గావించారు.

రంగస్థల నటిగా దాదాపు 15 సంవత్సరాల అనుభవం గడించిన ఈవిడ పలు పరిషత్తులలో ఉత్తమ నటిగా, సహాయనటిగా, ప్రతినాయకిగా, శతాధిక బహుమతులను అందుకున్నారు. 2002లో కళాజగతి మాసపత్రికవారు కళాజగతి అవార్డును ప్రదానంచేశారు.

డిప్లమా ఇన్ యాక్టంగ్, డిప్లమా ఇన్ డైరెక్షన్ లో ఆంధ్రా యూనివర్సిటీలో ప్రథమ శ్రేణిలో ఉత్తీర్ణులయ్యారు. నాగపూర్ వర్క్ షాప్ లో 60రోజులు, నేషనల్ స్కూల్ ఆఫ్ డ్రామాలో ఒక ఏడాదిపాటు శిక్షణ పొందారు. ఆకాశవాణి, దూరదర్శన్ కేంద్రాల ఆడిషన్ లో ‘బి’ హైగ్రేడ్ స్థానాన్ని పొందారు.

రావూజీ, మందులు, అత్తిలి కృష్ణారావు, చలసాని కృష్ణప్రసాద్, ప్రసాదమూర్తి ముదనూరి, కృష్ణచైతన్య, మిశ్రో, కె.ఎస్.టి. శాయి, కె.జి.ఆర్. గాంధి, నాయుడు గోపి లాంటి ప్రముఖ దర్శకుల నాటకాల్లో నటించి నటనలోని మెళకువలను నేర్చుకున్నారు.

నటించినవి[మార్చు]

 1. అతనికోసం ఇతను
 2. మపకేయకే చందమామ
 3. పోస్టర్
 4. శ్రీకారం
 5. ఆరణి
 6. చదరంగం
 7. కుక్కపిల్ల దొరికింది
 8. హుళక్కి ఇచ్చుటలో వున్న హాయి
 9. భారతరత్న
 10. దర్పణం
 11. ఒంటెద్దు బండి
 12. అంబేద్కర్
 13. మబ్బుల్లో బొమ్మ
 14. కకావికలం
 15. మైదానం
 16. జీవన సంధ్య
 17. పండగొచ్చింది
 18. నిమజ్జనం
 19. అనంతరాగం
 20. పడమటిగాలి
 21. దిగేమ్
 22. వందేమాతరం
 23. సావిత్రి సవాల్
 24. అంతర్మథనం
 25. పెద్ద బాలశిక్ష
 26. అంతరాలు
 27. తులసీతీర్థం
 28. భరతవాక్యం
 29. మధ్యతరగతి మందహాసం
 30. కాబూలీవాలా
 31. మనోధర్మం
 32. అతిథి దేవుళ్లోస్తున్నారు జాగ్రత్త
 33. సిద్ధార్థ
 34. అద్దంలో చందమామ
 35. శాంతి యుద్ధం
 36. తలుపు
 37. ఇక్కడ కాసేపు ఆగుదాం
 38. పితృవనం
 39. మానవత్వానికి మరో కోణం
 40. లగాబుస్ లచ్చన్న
 41. కాలుష్యం
 42. పులుస్టాప్ కాదు కామా మీ –గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -2-5-22-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు. Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.