మనమరుపు వెనుక మన వెండి తెర మహానుభావులు-292

  • మనమరుపు వెనుక మన వెండి తెర మహానుభావులు-292
  • 292-అగ్గిరాముడు  సంగీత దర్శకుడు ,’’ నీలీలపాడేదదేవా’సంగీత ఫేం  పక్షిరాజా సంస్థ ఆస్థాన సంగీత దర్శకుడు,’’సంగీతయ్య ‘’గా గుర్తింపు పొందిన  –సుబ్బయ్య నాయుడు

1960 లో విడుదలయిన ఈ చిత్రానికి మాటలూ-పాటలూ ముద్దుకృష్ణ రాశారు. సంగీతం సుబ్బయ్యనాయుడు
అందించారు. సుబ్బయ్య నాయడు అనగానే తెలుగువారందరికీ ‘మురిపించే మువ్వలు’ చిత్రం…నీ లీల పొడెదదేవా’ పాట ..గుర్తొచ్చేస్తాయి. యన్‌.టి.ఆర్‌, భానుమతి
నటించిన ‘అగ్గిరాముడు’ చిత్రాన్ని నిర్మించిన పక్షిరాజా సంస్థకు సుబ్బయ్య నాయుడు సంగీతాన్ని అందించే వారు. ఆ పక్షిరాజా సంస్టే నిర్మించిన ఈ
చిత్రం ద్వారా 

సుబ్బురాయులు మునుస్వామి సుబ్బయ్య నాయుడు (అ.కా. SMS) (15 మార్చి 1914 – 26 మే 1979) ఒక భారతీయ స్వరకర్త, కండక్టర్ మరియు ఆర్కెస్ట్రేటర్. అతను చాలా పురాతన సంగీత దర్శకుల్లో ఒకడు. అతను సెంట్రల్ స్టూడియోస్ మరియు పక్షిరాజా స్టూడియోస్‌కు అంతర్గత సంగీత స్వరకర్తగా పనిచేశాడు మరియు S. M. శ్రీరాములు నాయుడుతో బాగా అనుబంధం కలిగి ఉన్నాడు. SMS కూడా జూపిటర్ పిక్చర్స్ బ్యానర్‌లో అనేక చిత్రాలతో పని చేసింది మరియు M. G. రామచంద్రన్‌కి ఇష్టమైనది.

1914లో కడయనల్లూరులో జన్మించిన సుబ్బరాయలు మునుసామి సుబ్బయ్య నాయుడు బాల్యం సంతోషించలేదు. అతను సింగపూర్‌లో తన సంపదను కనుగొనాలనే కలలతో ఇంటి నుండి పారిపోయాడు, కానీ జగన్నాథ అయ్యర్ మరియు నవాబ్ రాజమాణికం పిళ్లై వంటి నాటక బృందాలలో పని చేయడం ముగించాడు. నటన కంటే సంగీతం వైపు ఎక్కువ ఆకర్షితుడయ్యాడు, SMS రాజగోపాల అయ్యంగార్ మరియు సుబ్రమణ్య బాగవతార్ వంటి మాస్టర్స్ నుండి సంగీతం నేర్చుకున్నాడు. సంస్థ యొక్క నాటకం భక్త రామదాస్ చలనచిత్రంగా రూపొందించబడినప్పుడు, చిత్రానికి సంగీతంపై SMS పని చేసింది.
దక్షిణ భారత చలనచిత్ర పరిశ్రమలో అతన్ని “సంగీతయ్య” అని పిలుస్తారు. అతను మొదటి రోజుల నుండి ఎక్కువగా కంపోజ్ చేసే తన ట్రెండ్‌ను మార్చుకోలేదు. అతను భారతీయ సంగీతంలో బాగా ప్రావీణ్యం కలిగి ఉన్నాడు కానీ పాశ్చాత్య ట్యూన్లు మరియు సంగీతంపై ఎప్పుడూ ఆసక్తి చూపలేదు.

SMS 1940ల ప్రారంభంలో కొన్ని సినిమాలపై ఇతర స్వరకర్తలతో కలిసి పనిచేసింది. ఆ తర్వాత 1947లో MGR హీరోగా రాజకుమారి పాత్ర పోషించిన మొదటి చిత్రానికి సంగీతం అందించాడు. 1950ల వరకు SMS అతనికి వచ్చిన సినిమాల్లో గుర్తుండిపోయే పాటలను కంపోజ్ చేస్తూనే ఉంది. ఎజై పడుమ్ పాడు (1950), కాంచన (1952) మరియు మలైక్కల్లన్ (1954) వంటి చిత్రాలు దశాబ్దంలోని అగ్రశ్రేణి స్వరకర్తలలో తన స్థానాన్ని సుస్థిరం చేసుకోవడానికి సహాయపడ్డాయి. తిరుమనం, మరగధం, నాడోడి మన్నన్ మరియు అద్భుతమైన క్లాసిక్ కొంజుమ్ సలాంగై కూడా ఉన్నాయి.

సెంట్రల్ స్టూడియస్‌లో రాజకుమారి చిత్రానికి సంగీతం అందిస్తుండగా ఎస్‌ఎంఎస్‌ ద్వారా హీరో ఎంజీఆర్‌తో పరిచయం ఏర్పడింది. ఇది ఇద్దరి మధ్య జీవితకాల స్నేహానికి పునాది వేసింది, ఇది మర్మ యోగి మరియు మలైక్కల్లాన్ చిత్రాల సమయంలో మరింత బలపడింది. నాడోడి మన్నన్‌తో MGR నిర్మాతగా మరియు దర్శకుడిగా మారినప్పుడు, పాటలను కంపోజ్ చేయమని SMSని ఆహ్వానించారు, N.S. బాలకృష్ణన్ 2 పాటలు కంపోజ్ చేశా
ప్పుడు, MGR తన స్నేహితుని కోసం థాయిన్ మడియిల్, ఆసై ముగం మరియు తలైవన్ వంటి కొన్ని అవకాశాలను పొందాడు.

1960వ దశకం పురోగమిస్తున్న కొద్దీ, SMS 1960ల చివరలో నామ్ మూవర్, రాజా వీటు పిళ్లై, ఉయిర్ మేల్ ఆసై, సబాష్ తంబి, పనక్కర పిళ్లై, నలుమ్ తేరింధవన్, చక్కరం మరియు మన్నిప్పు వంటి కొన్ని ప్రాజెక్ట్‌లలో నిమగ్నమైంది.

1970లలో స్నేహితి, వైరాకియం, తేరోట్టం మరియు తంగ గోపురం మధ్య అవకాశాలు చాలా తక్కువగా ఉన్నాయి.

ఆయన సహకారం అమూల్యమైనది. అతను స్వరకర్త మాత్రమే కాదు, చాలా మంచి కండక్టర్, ఆర్కెస్ట్రేటర్ మరియు ఏమి కాదు. అతను దక్షిణ భారతదేశానికి చెందిన O. P. నయ్యర్‌గా పరిగణించబడ్డాడు. అతని ట్యూన్‌లు చాలా ఆకర్షణీయంగా ఉన్నాయి మరియు అతని పాటలు తక్షణ హిట్‌గా నిలిచాయి. కుంగుమ పూవే కొంజుం పురావే పాటలో జె.పి.చంద్రబాబును గొప్ప గాయకుడిగా తీర్చిదిద్దారు. అతను తన ఉత్తమ గాయకులను తీసుకురావడానికి ఎటువంటి రాయిని వదిలిపెట్టడు. ఇప్పటి వరకు, ఎస్. జానకిలో అత్యుత్తమమైనది ఆయన స్వరపరచిన సింగర వేలనే దేవా. నాదస్వరంతో స్వరం అనే కాన్సెప్ట్‌ని ఆవిష్కరించాడు.

  • సశేషం
  • మీ –గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -13-5-22-ఉయ్యూరు 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సినిమా and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.