హాస్యానందం 31-సిన్క్లేయిర్ హాస్యం 

హాస్యానందం

31-సిన్క్లేయిర్ హాస్యం 

లూయీ సింక్లైర్  కూడా ఆత్మాపకర్ష మూలంగా ,శబ్దార్ధ ఉభయ స్ఫురణతో రమణీయ హాస్యం  వండి వడ్డించాడని  మాస్టారువాచ .ఆయన కధకు నోబెల్ ప్రైజ్ వచ్చింది ,అప్పుడు  దాన్ని  ఎలా చెప్పాడో ఆయనమాటలలోనే –‘’నోబెల్ బహుమానం మిలియన్ డాలర్లు వచ్చిందని పొంగిపోయాను .మా ఆవిడ చెవిలో ఈశుభ వార్త చెబుదామని ఎంతో తాపత్రయ పడ్డాను .ఆ ఉత్తరం తీసుకొని ఇంటికి పరిగెత్తాను .ఆవిడ నేను అంతత్వరగా ఇంటికి రావటం చూసి బోల్డు ఆశ్చర్యపోయి ‘’మీకేం జరిగింది అంత హడావిడిగా వచ్చారు ?’’అని అడిగితె ,నేను సంతోషంతో ఉప్పొంగిపోయి ‘నాకు నోబెల్ ప్రైజ్ వచ్చిందోచ్ ‘’అన్నాను .ఆవిడ మరింత ఆశ్చర్యంతో ‘’అది గొప్ప వాళ్లకు కదండీ వచ్చేది . మీకెలా వచ్చింది ?అన్నది .

బార్క్ –లేస్క్ –హాస్యం

దీనికి తెలుగులో ఏపేరు పెట్టాలో మునిమాణిక్యంగారికి తెలియలేదు .ఇది హాస్యానుకరణం ,అతిశయోక్తి ,వెక్కిరింత ,వ్యంగ్యం,నాన్సెన్స్ వంటిదే అన్నారు .ఉదాహరణ –‘’అడవిలో చలి అదరగొడుతోంది చెట్లు ముడుచుకుపోయాయి మర్రి చెట్లు  వెంపలి చెట్లన్తయ్యాయి. కదలలేవు మెదల్లేవు .అప్పటికే సూర్యోదయం కావాలి .ప్రపంచంలోని నిప్పు అంతా గడ్డ కట్టుకు పోయింది .భూమి సూర్యుడి చుట్టూ తిరగటం మానేసింది .సూర్యరధం మంచులో కూరుకుపోయింది. ఆయన స్థాణువు అయ్యాడు .ఎలాగైనా తెల్లార్చాలని విశ్వ ప్రయత్నం చేస్తున్నాడు .సృష్టి స్తంభించిపోయింది .అప్పుడు నాకో అయిడియా తట్టి సూర్యుడి రధ చక్రాలను రెండు తాపులు తన్నాను. అంతే మంచు విడిపోయి సూర్యరధం కదిలింది .బిగుసుకుపోయిన భూమిని రెండు సార్లు మనిషిని బుజాలు పట్టుకొని ఊపినట్లు ఊపి దార్లో పడేసేసరికి నా తలప్రాణం తోకకి వచ్చింది .ఇదే బర్-లేస్క్ కు ఉదాహరణ అన్నారు మీసాలు మెలేస్తూ మాస్టారుగారు .

 మరో ఉదాహరణ –‘’ఆ రోజు స్కాట్ లాండ్డ్ తూర్పు తీరం నానాగందర గోళంగా ఉంది .సముద్రం లో తుఫాను రేగింది. అన్ని తీరాలూ అలానే ఉన్నాయి. మనకధ జరిగింది ఇంగ్లాండ్ దక్షిణ తీరంలో .అక్కడ ఒకే రాజు పాలన. రాజుపేరు ‘’క్నో-ట్రాక్-స్పైన్-ట్వ్యి-న్మ్య’’.సాధారణంగా నోట్రం ట్వి అంటారు .రాజధాని పేరు క్న్యో-ట్మ్యా-స్వెం-ట్వ్యికో ‘’కాని అంతా దాన్నిక్నోస్సేట్’’అంటారు .కధకు పేర్లకూ అసలు సంబంధమే లేదు తన పేరు చెప్పక పొతే రాజు కోప్పడతాడని ఆపలక లేని పేరు చెప్పి మన బుర్ర తిన్నాడు రచయిత అంటారు నరసింహారావు జీ .

మునిమాణిక్యం మాష్టారు గారికి కృతజ్ఞతలతో

సశేషం

మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -26-9-22-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.