హాస్యానందం30-ఫాల్స్టాఫ్ హాస్యం

హాస్యానందం
30-ఫాల్స్టాఫ్ హాస్యం
షేక్స్పియర్ నాటకాలలో ఫాల్స్టాఫ్అనే హాస్యగాడు ఉంటాడు .ఒకసారి అతడు కొంతడబ్బుతో స్నేహితులతో కలిసి ప్రయాణిస్తున్న బాటసారుల్ని దోచుకోవాలని ప్రయత్నిస్తాడు .కానీ తన్నులు తింటాడు వాళ్ళ చేతుల్లో .స్థూలకాయుడు నడి వయస్సువాడు .వాళ్ళు ముగ్గురు .యితడు అనుచరులుకలిసి అయిదుగురు .ఈ అయిదుగురు ఆముగ్గురి చేతిలో చావు దెబ్బలు తింటారు కాని వాడు దాన్ని గా మలిచి చమత్కారంగా ఇలా చెప్పాడు –‘’నేను నా అనుచరులం దారి కాచాం.వాళ్ళు గుర్రాలపై డబ్బు సంచులతో వస్తున్నారు .వాళ్ళను దోచటానికి ఒకపధకం  వేశాం .మా వాళ్ళు వట్టి పిరికి పందలు .వాళ్ళపై ఉరకటానికి సాహసించలేకపోయారు ‘’అన్నాడు నిజానికి పిరికి వెధవ వీడే .వాళ్ళను ముందుకు నెట్టి చచెట్టువెనక దాగాడు. వాళ్ళు చావగొట్టారు .పారిపోయారు .వాళ్ళతోపాటు వీడూ పారిపోతూ ఒక చోటికి వచ్చాక తానె వాళ్ళను చితక్కోట్టినట్లు తన స్నేహితులు పారిపోయి వచ్చినట్లు ప్రగల్భాలు పలికాడు దీన్నే మనవాళ్ళు ఇప్పుడు’’ బిల్డప్ ఇచ్చాడు’’ అంటున్నారు.పూర్వం రేలంగి హాస్యం గుర్తుకు వస్తుంది .
లీకాక్ హాస్యం
లీకాక్ అనే హాస్య రచనా చతురుడు ‘’మై ఫైనాన్షి యల్ కెరీర్’’అనే కధలో తనను తెలివి తక్కువవాడిగా లోకజ్ఞాన శూన్యుడిగా ప్రదర్శించుకొంటాడు .దీన్ని ఆధార౦గా  మునిమాణిక్యం మాస్టారు ఒక కధఅల్లారు .’’ఒకసారి డబ్బు కావాల్సి వచ్చింది ఎవరూ అప్పు ఇవ్వలేదు .బ్యాంకి తక్కువ వడ్డీకి  ఇస్తుందని ఎవరో చెప్పగా వెళ్లాను .అక్కడికి వెళ్ళాక భయమేసింది ఎవర్ని అడగాలో తెలీయలేదు ఒక కుర్రగుమాస్తాను అడిగితె ఏజెంట్ దగ్గరకు తీసుకు వెళ్ళాడు .అనేక మెట్లు ఎక్కిదిగి వాడి వెంటనడుస్తున్నా అందరూ నన్ను చూసి జాలిపడుతున్నారు .కబేళాకు వెళ్ళే మేకపిల్లలాగా అయింది నా పరిస్థితి .తిప్పి తిప్పి అసలుగదికి తీసుకు వెళ్ళాడు .అధికారి కూర్చో మంటే కూర్చున్నాను .నేనెలా సాయపడగలను అని ఇంగ్లీష్ లో అడిగాడాయన .వదిలేస్తే కిందికి పారిపోయి బతుకు జీవుడా అందామని పించింది .ధైర్యం చేసి రెండు వందలు అప్పుకావాలని చెప్పాను .ఏదైనా హామీ పెట్టాలి అన్నాడు .పూర్వం పర్సనల్ సెక్యూరిటీ మీద ఇచ్చేవాళ్ళం .కానీ అప్పు తీసుకొనే వాడు ఏ తలకు మాసిన వెధవనో తెచ్చి చూపేవాడు .ఈ ఇవ్వలేని వాడికి ఇంకొక ఇవ్వలేని వాడు హామీ ఏమిటి అని మానేశాము .తలకొట్టేసినట్లైంది .ఒక ఇల్లు హామీ పెడతాను నా మాట నమ్ముతారా వచ్చి చూస్తారా అన్నాను .మా ఆఫీసు వాళ్ళు వచ్చి చూస్తారు అన్నాడు .ఎప్పుడు పంపిస్తారు అంటే రేపే అన్నాడు
మర్నాడు బాంకు నుంచి ఒకాయన వచ్చాడు .ఇల్లు చూపించాను .ఇది చిన్న ఇల్లే అయినా మీరు తీసుకొనే అప్పుకు సరిపోతు౦ది లెండి ‘’అన్నాడు లోపలి వెళ్లి చూదాం అన్నాడు .ఆ ఇంట్లో ముస్లిమ్స్ ఉన్నారు లోపలి రానివ్వరు అన్నాను డాక్యుమెంట్లు ఉన్నాయా అన్నాడు అలాంటివి లేవన్నాను. మీరు కొన్న ఇల్లేనా అంటే కాదు అన్నాను. మీ ఇల్లు ఎలా అయింది అని అడిగితె అది నాది అని చెప్పలేదే హామీ అంటే అది చూపించా అన్నాను .మీదికాకపోతే సెక్యూరిటి ఎలా ఇస్తారు అన్నాడు .సెక్యూరిటీగా చూపమంటే  చూపాను ..అదికుదరదు అన్నాడు .పోనీ డా .రామరాజుగారిల్లు చూపిస్తా. అదీ నాది కాదు అన్నాను .మీదికానిది ఎలా తాకట్టు పెడతారు అన్నాడు .మీరు డాక్యుమెంట్లు అడగకపోతే ఆయన తగాదా పడకుండా చూసుకొంటా అన్నాను .మీస్వంతం ఏదైనా ఉంటె చెప్పండి అన్నాడు ‘’నా బొంద నాకు స్వంతం ఏమీ లేదు ఒక్క పెళ్ళాం తప్ప .బ్యాంకి వారికి అప్రతిష్టరాకూడదు. త్వరలో ఒక చిన్న ఇల్లు కట్టి సక్రమంగా హామీ పెట్టి నాలుగు రెట్లు అప్పు తీసుకాకపోతే నన్ను మారుపేరుతో పిలవండి ‘’అని అవమానం తో కుంగిపోతూ దిండులో దూరాను ‘’అన్నారు మునిమాణిక్యం అయ్యవారు .ఏదో సినిమాలో కళ్ళు చిదంబరం బ్యాంకి అధికారిమల్లి కార్జునరావు దగ్గరకు వెళ్లి అప్పు అడిగిన సీను గుర్తుకు వచ్చిందా భయ్యా .
మునిమాణిక్యం మాష్టారు గారికి కృతజ్ఞతలతో
సశేషం
మీ- గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్-25-9-22-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.