హాస్యానందం 32

హాస్యానందం

32-ఆత్మాపకర్ష

ఆత్మస్తుతిలో ఎలాంటి హాస్యం పుడుతుందో ఆత్మానిందలోనూ అలాంటిదే జాలువారుతుందన్నారు మునిమాణిక్యం మాష్టారు .ఒకసారి ఒక శిష్యుడిని మాస్టారు ‘’నువ్వు వట్టివెధవాయివోయ్ ‘’అంటే వాడు ‘’నిజమేసార్ మా అమ్మా నాన్న అందరూ అలానే అంటారు ‘’అన్నాడట .’’మీకేమీ తెలీదు ఊరుకోండి ‘’అంటుంది ప్రతిభార్య తన మొగుణ్ణి.’’అంతేగా అంతేనేమో అనుకున్నారట మాస్టారు .’’త్రీమేన్ ఇన్ ఎ బోట్’’ అనీ జెరోం కే జెరోం రాసిన దానిలో ఒకపాత్ర తనకు లోకం లో ఉన్న జబ్బులన్నీ ఉన్నట్లు ఏకరువు పెడతాడు .వరుసక్రమంలో aనుంచి zదాకా ఆలిస్ట్ చెబుతాడు .ఒక డాక్టర్ గారి క్లినిక్ కు ఒక పెద్దమనిషి వచ్చి అక్కడి మందు సీసాలున్న బల్ల దగ్గరకు వెళ్లి ఒక గ్లాసులో అన్ని సీసాలలో అరకు కొద్దిగా పోస్తుంటే డాక్టర్ చూసి ఏంచేస్తున్నావు, ఎవరు చేయమన్నారు అని గద్దిస్తే ‘’తాగటానికి కలిపాను ‘’అనగా ‘’నీకేమైనా పిచ్చా ?’’అంటే ‘’బలే డయాగ్నైజ్ చేశారు డాక్టర్ .నాకు కొంచెం పిచ్చి ఉంది. అన్నాడు అందరూ నవ్వారు .ఆయనకు పిచ్చిలేదు కొద్దిగా మనో చాంచల్యం మాత్రమె ఉంది అనికవర్ చేశారు ముని సార్.

ఉక్తి మూల హాస్యం

దీన్ని ఉత్పత్తి చేసేశక్తిని విట్ అంటారు .విట్ వలన పుట్టిన రమణీయ వాక్ వైభవాన్ని ‘’జోక్ ‘’అంటారు .ఇదిఒక ‘’మేలము’’ అంటే హఠాత్తుగా వచ్చేదన్నమాట .దీనికి బుద్ధి ,సమయస్పూర్తికావాలి .ఇది సరస సంభాషణలో బాగా దొర్లుతుంది .ఇలాంటి దాన్ని మునిమాణిక్యం సార్ ‘’కేరడం’’అని డిఫైన్ చేశారు .ఇందులో ఉన్న ఉక్తి విశేషాన్ని అర్ధం చేసుకొని ,చమత్కారం గ్రహించి ఆనందించాలి .కొంత భాషాజ్ఞానం,పరిశీలనా శక్తి ,హాస్యం పై అనురక్తి కావాలి .జోక్ అంటే రసాత్మక వాక్యం అని సి౦పుల్ గా చెప్పారు సార్.ఉక్తిమూల హాస్యం ఆత్మశ్రయంగా ,పరాశ్రయంగా కూడా ఉంటుంది .అంటే హాస్య శీలుడు జోక్ ను తనపై తానూ సంధించుకోవచ్చు ,ఇతరులపై విసరనూ వచ్చు .ఇందులో చాలారకాలున్నాయి ఆ విశేషాలు రేపు .

మునిమాణిక్యం మాష్టారు గారికి కృతజ్ఞతలతో

సశేషం

మీ –గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -27-9-22-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.