స్వయం క్రమశిక్షణ కు సాధనం స్వాతంత్ర౦

సఅని చాటి నిరూపించిన వాడు ఐసెన్ హోవర్ .దాదాపు 30 యేళ్ళు  ఆకర్షణ లేని మిలిటరీ ఉద్యోగాలలో శ్రమిస్తేకాని ఆయనకు జనరల్ పదవి దక్కలేదు .అప్పటికే ఆయన సహోద్యోగులు అనేక మెడల్స్ సాధించి యుద్ధరంగం లో కీర్తి ప్రతిష్టలు పొంది అమెరికా ప్రజలను ఆకర్షించారు .1944లో మిత్రపక్షాల తరఫున  రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం లో సుప్రీం కమాండర్ గా నియమింప బడ్డాడు అప్పుడు అతడు అమాంతం మూడు మిలియన్ల సేనలకు,  50మిలియన్ల పైగాఉన్న ప్రజలకు .కమాండర్ అయ్యాడు అలయన్స్ సేనలకు కమాండర్ గా 700మిలియన్ల సిటిజన్స్ కు నాయకుడు .అందుక ఇదివరకు తానున్న తీరుకు భిన్నంగా తాను మిక్కిలిగా యెక్కువగా 

కఠినంగావ్యవహరించాల్సి వచ్చింది -.అప్పుడు ఆయనకు  .ఆదేశం  భయ పెట్టటం కన్నా పరస్పర సంప్రదింపులే ఎక్కువ ప్రయోజనకరంగా ఉంటుందని తోచింది  ..తన ఉద్రేక భావా వేశాలు  కంట్రోల్ లో ఉంచుకొని ఓర్పుతో నేర్పుతో ,తానే ఒక ఉదాహరణగా ఉంటూ వ్యవహరించాలని నిర్ణయించుకొని అద్భుత ఫలితాలు సాధించాడు .యుద్ధంలో అజేయ పరాక్రమ శౌర్యాలను ప్రదర్శించి రెండవ ప్రపంచ యుద్ధ  విజేతగా నిలిచి ప్రపంచ ప్రజల మన్ననలు అందుకొన్నాడు .కమాండర్ గా ఐసెన్ హోవర్ సాధించిన యుద్ధ విజయాలు ,అంతకు ముందు ఎవరూ సాధించనూ లేదు ఆతర్వాత ఎవరూ సాధిస్తారని ఆశించనూ లేము 

  యుద్ధానంతరం డ్వైట్ డి..ఐసెన్ హోవర్ ఆమెరికా 34వ ప్రెసిడెంట్ గా ఎన్నుకోబడి ,ఆయుధ శాలగా మారిన ప్రపంచం లో ,ఆయనఒక్కడే యెకైక బహు శక్తి వంతుడైన మానవ నేతగా నిలబడి మళ్ళీ ప్రపంచ దేశప్రజలచే ఆరాధింపబడ్డాడు .నిజంగా అప్పుడు ఆయనకు ఇలా,అలా  చేయాలని చెప్పగల సాహసం కలవారుకాని ,మరే బలీయమైన శక్తి కానీ ఆయనను ఆపగలిగే స్థితిలో లేదు .అంతటి విశిష్ట విపరీత అధికారాలు చేతిలో ఉన్న యుద్ధ విజేత అయిన కమాండర్ ప్రెసిడెంట్ ఆయన ..ఆయన ఎదుటబడి  పొగడటానికి కానీ ,భయంతో దూరంగా ఉండటానికి కానీ ఎవరూ ప్రయత్నించలేదు .అయినా ఆయన ప్రెసిడెన్సీ లో కొత్త యుద్ధాలు కాని ,విచక్షణారహిత మారణ ఆయుధ ప్రయోగాలుకాని జరగకపోవటం ,సంఘర్షణలు తీవ్రరూపం దాల్చటం వంటివి లేకపోవటం మరో విచిత్రం .ప్రెసిడెంట్ గా పదవీ విరమణ చేస్తూ దూర దృష్టితో యుద్ధ యంత్రాల అంటేమిలిటరీ -ఇండస్ట్రియల్  సృష్టి యుద్ధాలను పెంచేవే ఆని , వార్నింగ్ ఇచ్చాడు .ఆయన ప్రెసిడెంట్ పదవిలో ఉండగా చేసిన ఒకే ఒక మిలిటరీ ఆపరేషన్  జరిగింది అదేమిటి అంటే 101 వ యిర్ బార్న్ డివిజన్ ను స్కూలుకు వెడుతున్న ఆఫ్రో అమెరికన్ విద్యార్ధ బృందాన్ని సురక్షితంగా స్కూల్ కు చేర్చటం .అంతకు మించి ఆయన ప్రెసిడెన్సీలో మిలిటరీ ఫోర్స్ ఎప్పుడూ ఉపయోగించలేదు .ఆయన చేసిన వాగ్దానాలు భంగం కాలేదు నెరవేర్చాడు. అధోస్థితిలో ఉన్నప్రజలను ఆర్ధికంగా ఉచ్చ స్థితికి తెచ్చాడు ఇదంతా న్యూడీల్  వలన సాధించిన దేశప్రగతి .

  ఐసెన్ హోవర్ గొప్పతనం అంతా అసూయలో ,లేక ఆక్రమణ లేక దూకుడు దుందుడుకు స్వభావం లో ,లేక అత్యాశతో ప్రపంచ కుబేరుడు కావాలన్న కోరికతో కాదు .కేవలం సింప్లిసిటీ ,సంయమనం వల్లనే సాధించాడు .ఇవి తనను తాను నిగ్రహించుకోవటానికి తోడ్పడి,ఇతరులను నియంత్రించటానికి తోడ్పడ్డాయి .అదేకాలమ్ లో ఆయన సమకాలికులైన హిట్లర్  ముసోలిని ,స్టాలిన్ అనే విజేతలకంటే అతి భిన్నమైన ప్రవృత్తి ఉన్నవాడు ఐసెన్ హోవర్ ..అలానే మేకార్ధర,పాట్టన్ లకు భిన్నమైనవాడు అంతకు ముందూకాలమ్ లోని అలెగ్జాండర్ ,xerxes ,నెపోలియన్ లకూ చాలా భిన్నమైన వాడు .ఇంతకీ అతని లోని గొప్పగుణం  ఆశ అత్యాశకాదు సెల్ఫ్ మాస్టరీ అంటేస్వీయ స్వావలంబన .అదే స్వీయ అవగాహన -సెల్ఫ్ అవేర్ నెస్  స్వీయ నిగ్రహణ -టెంపెరెన్స్. అదే అందరి ఆదర్శం కావాలి .

  ఐసెన్ హోవర్ కు ప్రేరణ అతని తల్లి .ఆమె ఎప్పుడూ అతనికి ఒక సామెత చెప్పేది -”కోపం పై నియంత్రణ ఉన్నవాడు మహా బలశాలికన్న శక్తి మంతుడు”.అలాగే ”తననను తాను నియంత్రించుకొన్నవాడు ఒక మహానగరాన్ని ఆక్రమించినవాడికంటే బలవంతుడు ”ఇదే ఐక్ ను సరైన మార్గం లో నిలబెట్టింది .అలాగే రోమ్ కు చెందిన స్తాయిక్ ఫిలాసఫర్ ”సెనేకా వేదాంతి” రాజ్యపాలకులైన తన శిష్యులకు ”Most powerful is he who has himself in his own power ” అని ఉపదేశించేవాడు .

కనుక అయిసేన్ హోవర్ ”తనను తాను జయించి ,ప్రపంచాన్ని జయించాడు ”అని మనం గుర్తించాలి అదే ఆదర్శం కావాలి .

ఆధారం -రియాన్ హాలిడే రాసిన ”డిసిప్లిన్ ఈజ్ డేస్టిని”

మీ -గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -11-12-22-కాంప్-మల్లాపూర్ -హైదారాబాద్ 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.