అలనాటి అజ్ఞాత ప్రపంచ వాణిజ్య కుబేరులు -5 5-జాన్ హార్వీ కెల్లాగ్ 

అలనాటి అజ్ఞాత ప్రపంచ వాణిజ్య కుబేరులు -5

5-జాన్ హార్వీ కెల్లాగ్ 

అమెరికాలోని’’ బాటిల్ క్రీక్ శాని టోరియం ‘’ప్రపంచ ప్రఖ్యాతమైనది దీన్ని స్థాపించిన వాడే జాన్ హార్వీ కెల్లాగ్  .దాని నిర్వహణ సమర్ధుడూ ఆయనే .లోకం లో ప్రఖ్యాత డాక్టర్ లలో కెల్లాగ్ ఒకడు .సుమారు  వెయ్యేళ్ళ క్రితం ఐరోపాలోని నార్మండీ నుంచి దండయాత్రగా ఇంగ్లాండ్  పైకి వచ్చి,జయించి,ప్రభుత్వం స్థాపించిన  విలియం  తో పాటు ఇంగ్లాండ్ కు వచ్చిన కుటుంబాలలో కెల్లాగ్ కుటుంబం కూడా ఒకటి .విలియంతో పాటు వచ్చిన కెల్లాగ్గ్ వంశస్తుడు జాన్ కెల్లాగ్ .ఈ వంశం తర్వాత అమెరికాకు వలస వెళ్ళింది .ఈ వంశం వాడే మన జాన్ హార్వీ కెల్లాగ్.యితడు డాక్టర్ లోనే కాదు ధన సంపాదనలోనూ ప్రపంచంలో ప్రసిద్ధి చెందాడు .హార్లిక్స్ మెల్లిన్స్ మొదలైన పదార్ధాల తయారీ దారుడు కూడా ఇతడే .అతడిలో వైద్యాంశ కంటే వ్యాపారా౦శ ఎక్కువ .గొప్పవిద్యా ప్రదాత కూడా .

  స్వతహాగా తెలివి తేటలు పుష్కలంగా ఉండటం స్వయంగా నిర్ణయాలు తీసుకొనే సామర్ధ్యం ఉండటం వలన అతడు ఎవరినీ సలహాలు అడిగే వాడు కాదు .ఇతని తలిదండ్రులు వ్యవసాయం పై జీవించే వారు .వాళ్ళకున్న కొద్దిపాటి  వ్యవసాయ క్షేత్రం రాళ్ళు రప్పలతో ఉండేది ఇక్కడే జాన్ పుట్టాడు .14ఏళ్ళ వయసులో తన కాళ్ళ మీద తానూ నిలబడాలని ,అక్కడి బడిలో మేస్టరుగా చేరాడు .పుస్తకాలు చదవటం పై అభిలాష ఎక్కువ .రోమన్ వేదాంతి సెనేకా రచనలు అంటే మహా ఇష్టం.ఆయన చెప్పిన ‘’సత్యా న్వేషణ చేయి – సత్కార్యాలు చేయి  ‘’అనే సూక్తి బాగా నచ్చి ,ఆమార్గంలోనే ప్రయాణించాడు .

  14 ఏళ్ళ వయసులో ఏఅనుభవమూ లేని జాన్ ,ఒక చిన్న పాత కొంపలో పది మంది పిల్లల్ని పోగేసి  వాళ్లకు అక్షరజ్ఞానం కల్పించాడు .బలహీనుడు క్షయరోగి కూడా .బతికి బట్ట కడతాడనిని తలిదండ్రులు కూడా నమ్మ లేదు .కానీ సేనేకా సిద్ధాంతం అతనికి ప్రేరణగా నిలిచి ముందు తన ఆరోగ్యం బాగు చేసుకోవాలని ,ఒక మెడికల్ కాలేజి లో  చేరాడు .అనుకొన్న గడువులో డాక్టరీ చదువు పూర్తీ చేసి డాక్టర్ అయ్యాడు .తన క్షయరోగాన్ని  ఆరు బయట పడుకొని నిద్ర పోవటం వలన పూర్తిగా కుదుర్చుకో గలిగాడు .సన్ లైట్ సబ్బు దిగ్గజం’’ లీవర్ హ్యూమ్’’ లాగానే డాక్టర్ జాన్ హార్వీ కెల్లాగ్ కూడా యాభై ఏళ్ళు ఆరుబయటనే నిద్రపోయేవాడు. అదే అతని ఆరోగ్య రహస్యం .ఆరు బయట అంటే చంద్ర కిరణాలు నక్షత్రకాంతులు శరీరం పై పడే బంగన బయలు లోనే నిద్రపోయేవాడు .ఉదయం లేచి చూసేసరికి పక్క అంతా మంచుతో తడిసి ముద్దయి కనిపించేది.

  యాభై ఏళ్ళు ఆరుబయట పడుకోటమేకాదు , యాభై ఏళ్ళు మాంసం కూడా తినలేదు జాన్ .పప్పు దినుసులు  ,పండ్లు మాత్రమె అతని ఆహారం .వీటిని రోజుకు రెండు సార్లు తినే వాడు .ఏరోగానికైనా కారణం పెద్ద ప్రేగులలో క్రిములు చేరటమే అని తెలుసుకొన్నాడు .మాంసాహారం వలన బాక్టీరియా ఎక్కువ చేరుతుందని గ్రహించాడు .కనుక సప్ప్లి మెంటరి ఫుడ్ కోసంప్రయోగాలు చేసి హార్లిక్స్ ,మెల్లిన్స్ తయారు చేశాడు .వీటిని పెద్ద ఎత్తున ఉత్పత్తి చేసి విశేషంగా డబ్బు సంపాదించాడు .ఆడబ్బును సార్ధకం చేయదలచి ‘’బాటిల్ క్రీక్ శాని టోరియం ‘’అ౦టేఆరొగ్య దేవాలయం కట్టించాడు .1500మంది డాక్టర్లు అంతే సంఖ్యలో నర్సులు పని చేస్తున్న ఆ వైద్య దేవాల౦  అన్ని హ౦గులుకలిగి ఉంటుంది అంటే ఎంత పెద్దదో మనమే ఊహించుకోవాలి .1940లో ఆ హాస్పిటల్ లో ఒక లక్షా నలభై వేలమంది రోగులు రోగాలనుంచి విముక్తులయ్యారు .ఇప్పుడున్న కార్పోరేట్ ఆస్పత్రులు లాగా డబ్బే ప్రధానం గా నడిపే హాస్పిటల్ కాదు అది .దాని నిర్వహణకు కావాల్సిన డబ్బు అంతా దానివలననే వచ్చేట్లుగా గొప్ప నిర్వహణ సామర్ధ్యంతో నడిపాడు డాక్టర్ జాన్ కెల్లాగ్ .అంటే రోగులనుంచి బలవంతంగా డబ్బు కట్టిస్తారనికాదు.ఎందరికో రోజూ ఉచితంగా చికిత్స చేస్తారు .40మంది అనాధ పిల్లలను చేరదీసి వారికి వసతి భోజనం సమకూర్చి విద్యా వంతులను చేశాడు .

  జాన్ హార్వీ కెల్లాగ్ 26-2-1852లో పుట్టి 14-12-1943న మరణించాడు .ఆయనను అమెరికన్ డాక్టర్ ,ఇన్వెంటర్ ,బిజినెస్ మాన్ గా ప్రసిద్ధుడు .మిచిగన్ రాష్ట్రం లోని బాటిల్ క్రీక్ లో ఉన్న బాటిల్ క్రీక్ శాని టోరియం కు ఆయన డైరెక్టర్ .లిబరల్ ధియాలజి అతడి ఆదర్శం .సైన్స్ కు బైబిల్ కు మధ్య చక్కని హార్మని సాధించాడు. The heart is a muscle. The heart beats. My arm will contract and cause the fist to beat; but it beats only when my will commands. But here is a muscle in the body that beats when I am asleep. It beats when my will is inactive and I am utterly unconscious. It keeps on beating all the time. What will is it that causes this heart to beat? The heart can not beat once without a command. To me it is a most wonderful thing that a man’s heart goes on beating. It does not beat by means of my will; for I can not stop the heart’s beating, or make it beat faster or slower by commanding it by my will. But there is a will that controls the heart. It is the divine will that causes it to beat, and in the beating of that heart that you can feel, as you put your hand upon the breast, or as you put your finger against the pulse, an evidence of the divine presence that we have within us, that God is within, that there is an intelligence, a power, a will within, that is commanding the functions of our bodies and controlling them…

అంటాడు కెల్లాగ్ .’’ది లివింగ్ టెంపుల్ ‘’అనే పుస్తకం రాశాడు .అందులో There is a clear, complete, satisfactory explanation of the most subtle, the most marvelous phenomena of nature, – namely, an infinite Intelligence working out its purposes. God is the explanation of nature, – not a God outside of nature, but in nature, manifesting himself through and in all the objects, movements, and varied phenomena of the universe. … The tree does not create itself; a creative power is constantly going forward in it. Buds and leaves come forth from within the tree … So there is present in the tree a power which creates and maintains it, a tree-maker in the tree, a flower-maker in the flower, – a divine architect who understands every law of proportion, an infinite artist who possesses a limitless power of expression in color and form; there is, in all the world about us, an infinite, divine, though invisible Presence, to which the unenlightened may be blind, but which is ever declaring itself by its ceaseless, beneficent activity.[

 అని రాశాడు .

  ఉదయం బ్రేక్ ఫాస్ట్ కోసం తేలికగా చప్పరించి తినగలిగే అరిగే పదార్ధాలు వాడాడు.వీటిని గోధుమ కారన్ లతో  తయారు చేసి సీరియల్ అని పేరు పెట్టాడు .అతడి కారన్ ఫ్లేక్స్ ,హార్లిక్స్  విశ్వ వ్యాప్తమైనాయి.అంతేకాదు ‘’పీనట్ బట్టర్ ‘’కూడా తయారు చేశాడు .రెండురకాల పీనట్ బట్టర్ కు పేటెంట్లు పొందాడు .మాంసానికి బదులుగా ‘’నట్టోస్’’ తయారు చేసి వాడాడు. దీనికి పేటెంట్ తీసుకోలేదు .విత్తనాలు సోయాబీన్స్ లను చక్కగాఉపయొగిన్చి ఆరోగ్యం  పెంచుకోవచ్చని చెప్పాడు .అతడు పేటెంట్ పొందిన వాటిలో –రేడియంట్ హీట్ బాత్ ,మువ్ మెంట్ క్యూర్ ఆపరేటస్ ,ఎక్సేర్ సైజింగ్ ఆపరేటస్, మాసేజ్ ఆపరేటస్ ఉన్నాయి .తన హాస్పిటల్స్ లో ఎలెక్ట్రో ధేరపి హైడ్రో ధేరపి ,మోటార్ ధేరపి లను చికిత్సావిధనాలుగా  ఉపయోగించాడు .జాన్ గైనకాలజికల్ సర్జరీలో ప్రసిద్ధుడు .ఫోటో ధేరప్యూటికల్ ఇన్వెన్షన్స్ కూడా చేసిన ఘనవైద్యుడు .

  ఆధారం –ఆంద్ర భూమి సంపాదకులు శ్రీఆండ్ర శేషగిరి రావు రాసిన ‘’వాణిజ్య పూజ్యులు ‘’పుస్తకం .

సశేషం

మీ –గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -4-1-22-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.