దక్షిణాఫ్రికా నుంచి గాంధీని పిలిపించినవాడు ,అసలైన భారతీయుడిగా జీవిస్తూ ,గాంధీ ,టాగూర్ ల కు అత్యంత సన్నిహితుడు –దీనబంధు -సి.ఎఫ్ .ఆండ్రూస్

దక్షిణాఫ్రికా నుంచి గాంధీని పిలిపించినవాడు ,అసలైన భారతీయుడిగా జీవిస్తూ ,గాంధీ ,టాగూర్ ల కు అత్యంత సన్నిహితుడు –దీనబంధు -సి.ఎఫ్ .ఆండ్రూస్

చార్లెస్ ఫ్రీర్ ఆండ్రూస్ 12-2-1871 న యునై టేడ్ కింగ్డం లోని ఉత్తర ఐర్లాండ్ లోని బ్లూనేల్ న్యు కాజిల్ అపాన్ లో పుట్టాడు . తండ్రి జాన్ ఎడ్విన్ ఆండ్రూస్ బర్మింగ్ హాం లోని కేధలిక్ అపో స్టేలిక్ చర్చికి ఎంజెల్ అంటే బిషప్.14మంది సంతానం లో ఒకడు . తండ్రి అతని స్నేహితుదివలన మోసపోయి ఆర్ధికంగా కుంగిపోయి కుటుంబ పోషణకు బాగా ఇబ్బంది పడ్డాడు .బర్మింగ్ హాం లోకింగ్ ఎడ్వర్డ్ స్కూల్ లో చదివిన ఆండ్రూస్ ,తర్వాత కేంబ్రిడ్జ్ పెంట్రోక్ కాలేజిలోక్లాసిక్స్ చదివి ,చర్చ ఆఫ్ ఇంగ్లాండ్ ఆర్డినేషన్ పొందాడు .1896లో డీకన్ అయి సౌత్ లండన్ పెంట్రోక్ కాలేజి మిషన్ లో చేరాడు .ఒక ఏడాది తర్వాత పూజారి అయి ,కేంబ్రిడ్జ్ లోని వెస్ట్ కాట్ హౌస్ దియోలాజికల్ కాలేజి వైస్ ప్రిన్సిపాల్ అయ్యాడు . ,విద్యావేత్త ,సంఘ సంస్కర్త ,భారత స్వాతంత్ర్యం కోసం పాటుపడిన వాడు .రవీంద్రునికి ,మహాత్మా గాంధీకి అత్యంత సన్నిహితుడు .పౌరహక్కులకోసం దక్షిణాఫ్రికాలో సఫల పోరాటం పోరాటం చేసిన గాంధీని భారత స్వాతంత్ర్యం కోసం పోరాటం చేయటానికి ఒప్పించి పిలిపించాడు .గాంధీ ఈయనను క్రీస్తు కు అత్యంత నమ్మకమైన ‘’అపోస్టల్ ‘’అని గౌరవంగా పిలిచేవాడు .భారత స్వాతంత్రోద్యమానికి చేసిన కృషికి ఆయనను ఢిల్లీ లోని సెయింట్ స్టీఫెన్ కాలేజి విద్యార్ధులు ‘’దీనబంధు ‘’అనీ ,పేదల పెన్నిధి అని గౌరవంగా సంబోధించేవారు .

ఆండ్రూస్ విశ్వవిద్యాలయం నుండి క్రిస్టియన్ సోషల్ యూనియన్‌లో నిమగ్నమై ఉన్నాడు మరియు సువార్త పట్ల నిబద్ధత మరియు న్యాయం పట్ల నిబద్ధత మధ్య సంబంధాన్ని అన్వేషించడానికి ఆసక్తిని కలిగి ఉన్నాడు , దీని ద్వారా అతను బ్రిటిష్ సామ్రాజ్యం అంతటా , ముఖ్యంగా భారతదేశంలో న్యాయం కోసం పోరాటాలకు ఆకర్షితుడయ్యాడు .

1904లో అతను ఢిల్లీలోని కేంబ్రిడ్జ్ మిషన్‌లో చేరాడు మరియు సెయింట్ స్టీఫెన్స్ కాలేజీలో తత్వశాస్త్రం బోధించడానికి అక్కడికి చేరుకున్నాడు , అక్కడ అతను తన భారతీయ సహచరులు మరియు విద్యార్థులతో సన్నిహితంగా మెలిగాడు. కొంతమంది బ్రిటీష్ అధికారులు మరియు పౌరులు భారతీయుల పట్ల జాత్యహంకార ప్రవర్తన మరియు వ్యవహారశైలితో విసిగిపోయిన అతను భారతీయ రాజకీయ ఆకాంక్షలకు మద్దతు ఇచ్చాడు మరియు 1906లో సివిల్ అండ్ మిలిటరీ గెజిట్‌లో ఈ భావాలను వ్యక్తం చేస్తూ ఒక లేఖ రాశాడు . ఆండ్రూస్ త్వరలోనే భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ కార్యకలాపాల్లో పాలుపంచుకున్నాడు మరియు మద్రాసులో 1913 పత్తి కార్మికుల సమ్మెను పరిష్కరించడంలో సహాయం చేశాడు .

దక్షిణాఫ్రికాలో గాంధీతో

అతని ఒప్పించడం, తెలివితేటలు మరియు నైతిక నిజాయితీకి పేరుగాంచిన ఆయనను భారతీయ సీనియర్ రాజకీయ నాయకుడు గోపాల్ కృష్ణ గోఖలే దక్షిణాఫ్రికా సందర్శించి అక్కడి భారతీయ సమాజానికి ప్రభుత్వంతో రాజకీయ వివాదాలను పరిష్కరించుకోవడానికి సహాయం చేయవలసిందిగా కోరారు . జనవరి 1914లో వచ్చిన అతను, 44 ఏళ్ల గుజరాతీ న్యాయవాది మోహన్‌దాస్ గాంధీని కలిశాడు, అతను జాతి వివక్షత మరియు వారి పౌర హక్కులను ఉల్లంఘించే పోలీసు చట్టాలకు వ్యతిరేకంగా భారతీయ సమాజం యొక్క ప్రయత్నాలకు నాయకత్వం వహిస్తున్నాడు . ఆండ్రూస్ క్రైస్తవ విలువలపై గాంధీకి ఉన్న జ్ఞానం మరియు అహింసా ( అహింస ) భావనను సమర్థించడంతో బాగా ఆకట్టుకున్నాడు – గాంధీ ఈ అంశాల నుండి ప్రేరణతో మిళితం చేయబడింది.క్రైస్తవ అరాచకవాదం .

జనరల్ జాన్ స్మట్స్‌తో జరిపిన చర్చలలో ఆండ్రూస్ గాంధీకి సహాయకుడిగా పనిచేశాడు మరియు వారి పరస్పర చర్యల యొక్క కొన్ని సూక్ష్మ వివరాలను ఖరారు చేసే బాధ్యతను కలిగి ఉన్నాడు. [2]

అనేక మంది భారతీయ కాంగ్రెస్ నాయకులు మరియు సెయింట్ స్టీఫెన్స్ కళాశాల ప్రిన్సిపాల్ సుసిల్ కుమార్ రుద్ర సలహాను అనుసరించి , ఆండ్రూస్ 1915లో గాంధీని తనతో కలిసి భారతదేశానికి తిరిగి వచ్చేలా ఒప్పించడంలో కీలకపాత్ర పోషించాడు.

ఠాగూర్ మరియు నారాయణ గురు

1918లో ఆండ్రూస్ మొదటి ప్రపంచ యుద్ధం కోసం పోరాట యోధులను నియమించడానికి గాంధీ చేసిన ప్రయత్నాలతో విభేదించాడు , ఇది అహింసపై వారి అభిప్రాయాలకు విరుద్ధంగా ఉందని నమ్మాడు. గాంధీ యొక్క రిక్రూట్‌మెంట్ ప్రచారం గురించి మహాత్మా గాంధీ యొక్క ఆలోచనలలో ఆండ్రూస్ ఇలా వ్రాశారు: “వ్యక్తిగతంగా నేను ఇతర అంశాలలో అతని స్వంత ప్రవర్తనతో దీనిని ఎన్నడూ పునరుద్దరించలేకపోయాను, మరియు నేను బాధాకరమైన అసమ్మతిని కనుగొన్న అంశాలలో ఇది ఒకటి.” [3]

ఆండ్రూస్ 1925 మరియు 1927లో ఆల్ ఇండియా ట్రేడ్ యూనియన్ అధ్యక్షుడిగా ఎన్నికయ్యారు .

ఆండ్రూస్ క్రైస్తవులు మరియు హిందువుల మధ్య సంభాషణను అభివృద్ధి చేశాడు . కవి మరియు తత్వవేత్త రవీంద్రనాథ్ ఠాగూర్‌తో సంభాషణలో అతను శాంతినికేతన్‌లో చాలా సమయం గడిపాడు . ‘బహిష్కృతుల అంటరానితనాన్ని’ నిషేధించాలనే ఉద్యమానికి ఆయన మద్దతు కూడా ఇచ్చారు. 1919 లో అతను ప్రసిద్ధ వైకోమ్ సత్యాగ్రహంలో చేరాడు మరియు 1933 లో దళితుల డిమాండ్లను రూపొందించడంలో BR అంబేద్కర్‌కు సహాయం చేశాడు .

అతను మరియు అగాథా హారిసన్ గాంధీ UK పర్యటనకు ఏర్పాట్లు చేశారు. [4] అతను లండన్‌లో జరిగిన రెండవ రౌండ్ టేబుల్ కాన్ఫరెన్స్‌కు గాంధీతో కలిసి వెళ్లాడు , భారత స్వయంప్రతిపత్తి మరియు అధికార వికేంద్రీకరణ విషయాలపై బ్రిటిష్ ప్రభుత్వంతో చర్చలు జరపడంలో అతనికి సహాయం చేశాడు .

ఫిజీలో

క్రైస్తవ మిషనరీలు JW బర్టన్ , హన్నా డడ్లీ మరియు R. పైపర్ [ ఎవరు? ] మరియు ఫిజీలో భారతీయ ఒప్పంద కార్మికుల పట్ల అసభ్యంగా ప్రవర్తించినందుకు తిరిగి వచ్చిన ఒప్పంద కార్మికుడు తోటారామ్ సనాధ్య , సెప్టెంబర్ 1915లో భారత ప్రభుత్వం ఆండ్రూస్ మరియు విలియం W. పియర్సన్‌లను పంపింది.విచారణలు చేయడానికి. ఇద్దరూ అనేక తోటలను సందర్శించారు మరియు ఒప్పంద కార్మికులు, పర్యవేక్షకులు మరియు ప్రభుత్వ అధికారులను ఇంటర్వ్యూ చేశారు మరియు భారతదేశానికి తిరిగి వచ్చినప్పుడు తిరిగి వచ్చిన కార్మికులను కూడా ఇంటర్వ్యూ చేశారు. వారి “రిపోర్ట్ ఆన్ ఇండెంచర్డ్ లేబర్ ఇన్ ఫిజీ”లో ఆండ్రూస్ మరియు పియర్సన్ ఒప్పంద వ్యవస్థ యొక్క దుష్ప్రభావాలను ఎత్తి చూపారు; ఇది బ్రిటీష్ కాలనీలకు భారతీయ కార్మికుల మరింత రవాణా ముగింపుకు దారితీసింది . 1917లో ఆండ్రూస్ ఫిజీకి రెండవసారి సందర్శించాడు మరియు అతను కొన్ని మెరుగుదలలను నివేదించినప్పటికీ, ఒప్పంద కార్మికుల నైతిక అధోకరణం గురించి ఇప్పటికీ భయపడిపోయాడు. అతను ఒప్పందాన్ని వెంటనే ముగించాలని పిలుపునిచ్చారు; మరియు భారతీయ ఒప్పంద కార్మిక వ్యవస్థ 1920లో అధికారికంగా రద్దు చేయబడింది.

1936లో, ఆస్ట్రేలియా మరియు న్యూజిలాండ్ పర్యటనలో ఉన్నప్పుడు, ఆండ్రూస్ ఫిజీకి ఆహ్వానించబడ్డారు మరియు మళ్లీ సందర్శించారు. మాజీ ఒప్పంద కార్మికులు మరియు వారి వారసులు కొత్త రకమైన బానిసత్వాన్ని అధిగమించడానికి సహాయం చేయాలని కోరుకున్నారు , దీని ద్వారా వారు తమ జీవితంలోని అన్ని అంశాలను నియంత్రించే కలోనియల్ షుగర్ రిఫైనింగ్ కంపెనీకి కట్టుబడి ఉన్నారు. అయితే, ఆండ్రూస్ తన చివరి పర్యటన నుండి పరిస్థితులలో మెరుగుదలలతో సంతోషించాడు మరియు ఫిజీ భారతీయులను “ఫిజి ఫిజియన్లకు చెందినదని మరియు వారు అక్కడ అతిథులుగా ఉన్నారని గుర్తుంచుకోండి” అని కోరారు.

తరువాత జీవితం

ఈ సమయంలో గాంధీ ఆండ్రూస్‌తో వాదించారు, తనలాంటి సానుభూతిగల బ్రిటన్‌లు స్వాతంత్ర్య పోరాటాన్ని భారతీయులకు వదిలివేయడం ఉత్తమం. కాబట్టి 1935 నుండి ఆండ్రూస్ బ్రిటన్‌లో ఎక్కువ సమయం గడపడం ప్రారంభించాడు, రాడికల్ శిష్యత్వానికి క్రీస్తు పిలుపు గురించి దేశవ్యాప్తంగా ఉన్న యువకులకు బోధించాడు . ఆండ్రూస్‌కు గాంధీ యొక్క ఆప్యాయతతో కూడిన మారుపేరు క్రీస్తు యొక్క నమ్మకమైన అపోస్టల్ , అతని పేరు “CFA” యొక్క మొదటి అక్షరాల ఆధారంగా. అతను గాంధీకి అత్యంత సన్నిహితుడిగా ప్రసిద్ధి చెందాడు మరియు గాంధీని తన మొదటి పేరు మోహన్ అని పిలిచే ఏకైక ప్రధాన వ్యక్తి కావచ్చు. [5]

చార్లీ ఆండ్రూస్ 5 ఏప్రిల్ 1940న కలకత్తా సందర్శన సమయంలో మరణించాడు మరియు కలకత్తాలోని లోయర్ సర్క్యులర్ రోడ్ స్మశానవాటికలోని ‘క్రిస్టియన్ బరియల్ గ్రౌండ్’లో ఖననం చేయబడ్డాడు . [6] [7]

సంస్మరణ

అతను భారతదేశంలో విస్తృతంగా స్మరించబడతాడు మరియు గౌరవించబడ్డాడు. కలకత్తా విశ్వవిద్యాలయంలోని రెండు అండర్ గ్రాడ్యుయేట్ కళాశాలలు , దీనబంధు ఆండ్రూస్ కళాశాల , మరియు దీనబంధు ఇన్‌స్టిట్యూషన్ మరియు దక్షిణ కోల్‌కతాలోని సలీంపూర్ ప్రాంతంలో ఉన్న ఒక ఉన్నత పాఠశాల అతని పేరును స్మరించుకుంటాయి. దీనబంధు ఆండ్రూస్ కళాశాల పూర్వపు తూర్పు పాకిస్తాన్ , ప్రస్తుతం బంగ్లాదేశ్ నుండి స్థానభ్రంశం చెందిన వారి పిల్లలకు ఉన్నత విద్యను అందించాలనే లక్ష్యంతో స్థాపించబడింది . [8] దక్షిణ భారతదేశంలో కూడా, ఆసుపత్రులకు దీనబంధు అని పేరు పెట్టడం ద్వారా అతను జ్ఞాపకం చేసుకున్నాడు. అలాంటిది కేరళలోని పాలక్కాడ్‌లోని తాచంపరలోని దీనబంధు హాస్పిటల్ .

1948లో, కాట్పాడిలో పాస్టర్ అయిన జోసెఫ్ జాన్ , గాంధీలు మరియు CF ఆండ్రూస్ ఆలోచనల నుండి ఎంతగానో స్ఫూర్తి పొంది, ఆంధ్రప్రదేశ్‌లోని చిత్తూరు జిల్లాలో మారుమూల ప్రాంతంలోని పేద మరియు కులరహితులకు సేవ చేయడానికి తన మంత్రిత్వ శాఖను విడిచిపెట్టి ఒక గ్రామం / రూరల్ లైఫ్ సెంటర్‌ను స్థాపించారు. , అతను దీనబంధుపురం అని పిలిచాడు.

1982లో రిచర్డ్ అటెన్‌బరో రూపొందించిన గాంధీ చిత్రంలో బ్రిటిష్ నటుడు ఇయాన్ చార్లెసన్ పోషించిన పాత్రలో ఆండ్రూస్ ప్రధాన పాత్ర పోషించారు . అతను ఫిబ్రవరి 12 న యునైటెడ్ స్టేట్స్ ఆఫ్ అమెరికాలోని ఎపిస్కోపల్ చర్చి యొక్క ప్రార్ధనా క్యాలెండర్లో తక్కువ విందుతో సత్కరించబడ్డాడు . [9] [10]

1971లో, భారతదేశం ఆండ్రూస్ జన్మ శతాబ్దికి గుర్తుగా స్మారక తపాలా బిళ్ళను విడుదల చేసింది.

ప్రచురణలు

· హకీమ్ అజ్మల్ ఖాన్ అతని జీవితం మరియు కెరీర్ యొక్క స్కెచ్. మద్రాసు: జిఎ నటేశన్. (1922)

· ది రిలేషన్ ఆఫ్ క్రిస్టియానిటీ టు ది కాన్ఫ్లిక్ట్ బిట్ క్యాపిటల్ అండ్ లేబర్ (1896)

· భారతదేశంలో పునరుజ్జీవనం: దాని మిషనరీ కోణం (1912)

· నాన్-కో-ఆపరేషన్ . మద్రాస్: గణేష్ & కో. 1920. మూలం నుండి 30 నవంబర్ 2013 న ఆర్కైవు చేసారు.

· క్రైస్ట్ అండ్ లేబర్ (1923)

· మహాత్మా గాంధీ హిజ్ లైఫ్ అండ్ వర్క్స్ (1930) స్టార్‌లైట్ పాత్స్ పబ్లిషింగ్ (2007) ద్వారా అరుణ్ గాంధీ ముందుమాటతో తిరిగి ప్రచురించబడింది

· నేను క్రీస్తుకు రుణపడి ఉంటాను (1932)

· ది సెర్మన్ ఆన్ దమౌంట్

1903లో సొసైటీ ఫర్ ది ప్రొపగేషన్ ఆఫ్ ది గోస్పెల్ (SPG) ఢిల్లీలోని కేంబ్రిడ్జ్ బ్రదర్‌హుడ్ సభ్యునిగా నియమించబడ్డాడు. మార్చి 1904లో, సెయింట్ స్టీఫెన్స్ కాలేజీలో టీచింగ్ అసైన్‌మెంట్ తీసుకోవడానికి ఆండ్రూస్ భారతదేశానికి వచ్చారు. ఆండ్రూస్ మరియు భారతీయ విద్యావేత్త గోపాల్ కృష్ణ గోఖలేస్నేహితులుగా మారారు మరియు ఒప్పంద కార్మిక వ్యవస్థ యొక్క తప్పులు మరియు దక్షిణాఫ్రికాలో భారతీయుల బాధలను ఆండ్రూస్‌కు మొదట పరిచయం చేసింది గోఖలే . ఆండ్రూస్ 1913 చివరిలో మహాత్మా MK గాంధీకి అతని అహింసాత్మక ప్రతిఘటన ఉద్యమం లేదా సత్యాగ్రహంలో సహాయం చేయడానికి దక్షిణాఫ్రికాకు వెళ్లాలని నిర్ణయించుకున్నాడు . అతను డర్బన్‌కు చేరుకున్నప్పుడు గాంధీ అతన్ని కలుసుకున్నాడు, ఆ తర్వాత ఆండ్రూస్ వంగి అతని పాదాలను తాకాడు. ఈ సందర్భంగా, ఆండ్రూస్ తరువాత ఇలా వ్రాశాడు, “మన హృదయాలు ఒకరినొకరు చూసిన మొదటి క్షణం నుండి కలుసుకున్నాయి మరియు అప్పటి నుండి వారు ప్రేమ యొక్క బలమైన బంధాల ద్వారా ఐక్యంగా ఉన్నారు.”

ఆండ్రూస్ స్నేహితుల్లో మరొకరు రవీంద్రనాథ్ ఠాగూర్ . సాంఘిక సంస్కరణల పట్ల ఠాగూర్ యొక్క లోతైన శ్రద్ధకు ఆండ్రూస్ ఆకర్షితుడయ్యాడు మరియు చివరికి ఆండ్రూస్ ఠాగూర్ యొక్క ప్రయోగాత్మక పాఠశాల అయిన శాంతినికేతన్‌ను కలకత్తా (కోల్‌కతా) సమీపంలోని “శాంతి నివాసం”గా మార్చాడు. ఆండ్రూస్ చర్చ్ ఆఫ్ ఇంగ్లండ్ నుండి ఎప్పటికీ బయలుదేరనప్పటికీ , అతను బ్రదర్‌హుడ్ ఆఫ్ కేంబ్రిడ్జ్ మిషన్‌కు రాజీనామా చేశాడు. ఆండ్రూస్ తన స్వంత ఆధ్యాత్మిక యాత్రలో, క్రీస్తు యొక్క కారణం దోపిడీకి గురైన కార్మికులు, తిరస్కరించబడిన బహిష్కృతులు మరియు పని మరియు రొట్టెల కోసం కష్టపడే వారికి కారణమని నమ్మాడు.

జూలై 1914లో దక్షిణాఫ్రికాను విడిచిపెట్టిన తర్వాత, ఆండ్రూస్ ఫిజీ, జపాన్, కెన్యా మరియు సిలోన్ ( శ్రీలంక ) సహా అనేక దేశాలకు ప్రయాణించారు, ఎక్కువగా భారతీయ కార్మికుల తరపున. 1920వ దశకంలో, అతను ఆల్ ఇండియా ట్రేడ్ యూనియన్ కాంగ్రెస్ వ్యవహారాలతో సన్నిహితంగా పాలుపంచుకున్నాడు, 1925లో అతను అధ్యక్షుడయ్యాడు. 1930ల ప్రారంభంలో, లండన్‌లో రౌండ్ టేబుల్ కాన్ఫరెన్స్ సన్నాహాల్లో గాంధీకి ఆండ్రూస్ సహకరించాడు. కానీ 1935లో కేంబ్రిడ్జ్ నుండి మొదటిసారిగా ప్రకటించబడిన సయోధ్య మంత్రి గురించి ఆండ్రూస్ యొక్క ఆలోచన ప్రత్యేకమైనది. ఆండ్రూస్ ఎక్కడికి వెళ్లినా సయోధ్య మంత్రిగా విస్తృతంగా అంగీకరించబడ్డాడు. మతపరమైన వర్ణపటంలో చాలా మంది ఆండ్రూస్ చేత ప్రభావితమయ్యారు. అతను కలకత్తాలో మరణించినప్పుడు, 4 ఏప్రిల్ 1940 న, అతని స్నేహితుడు మహాత్మా గాంధీ అతని పక్కన ఉండటానికి భారతదేశం అంతటా ప్రయాణించారు.

CF ఆండ్రూస్ మహాత్మా గాంధీపై మూడు పుస్తకాలతో సహా అనేక రచనల రచయిత. అతని రచనలలో ది అప్రెషన్ ఆఫ్ ది పూర్ (1921); ది ఇండియన్ ప్రాబ్లమ్ (1922); ది రైజ్ అండ్ గ్రోత్ ఆఫ్ కాంగ్రెస్ ఇన్ ఇండియా (1938); మరియు ది ట్రూ ఇండియా: ఎ ప్లీ ఫర్ అండర్స్టాండింగ్ (1939).

మాతృభూమి సంపాదకుడు వైకోం సత్యాగ్రహి ,ఆకలక దేశ భక్తుడు కేరళ నాయకుడు కెపి కేశవ మీనన్ ఆండ్రూస్ తో అత్యంత సన్నిహితంగా మేలిగినవాడు ఆండ్రూస్ ను దైవంగా భావించాడు ఆయన మాటలలోనే ‘’ఒక సారి చూస్తె మరువలేనంతటి గొప్ప సంస్కార సంపన్నుడు ఆండ్రూస్ .భారతీయ సంప్రదాయం ప్రకారం పంచ కట్టుకొని ,తెల్లటి పొడవైన చొక్కా వేసుకొని ,నల్లటి పొడవైన గడ్డం తో చేతులు జోడించి ,శాంతం ,ప్రేమ ప్రతి బి౦బిస్తుండగా మందహాసంతో మనల్ని సమీపించే ,ఆ దివ్య రూపాన్ని చూస్తె శరీరం గగుర్పొడుస్తుంది .ఆయన హృదయంలో కళంకం అన్న మాటకే స్థానం లేదు. ఎక్కడెక్కడ ప్రజలు బాధ పడుతున్నారో ,,ఎక్కడ అజ్ఞానం బానిసత్వపు చీకట్లు అలుముకున్నాయో ,,అక్కడ దయామయుడు ఆండ్రూస్ ప్రత్యక్షమయ్యేవాడు .పుట్టుకతో ఆంగ్లేయుడే అయినా ,భారత దేశాన్ని మాతృభూమిగా స్వీకరించాడు .భారత లో అనేక ప్రాంతాలు ,దక్షిణాఫ్రికా శ్రీలంక ,మలయా,మారిషస్ మొదలైన దేశాలు సంచరించి ,భారతీయుల కష్టాలను తెలుసుకొని ,వారికి చేతనైనంత సాయం చేసేవాడు .కట్టుకొనే బట్టలగురించి తినే తిండి ,దారిఖర్చులు గురించి ఆయనకు ధ్యాసే ఉండేదికాదు.అవన్నీ భగవంతుడే ఏర్పాటు చేస్తాడని ,సేవ చేయటమే మన కర్తవ్యం అని భావించే కరుణామూర్తి ఆయన .

రవీంద్రుని శాంతినికేతన్ లోనే ఆండ్రూస్ ఉండేవారు .విశ్వ భారతిలో ఉపాధ్యాయుడు ఆయన .గాంధీకి ఆరోగ్యం బాగా లేదని తెలిస్తే ఆఘమేఘాలమీద వెళ్లి సేవ చేసే వాడు .టాగూర్ ఆరోగ్య విషయంలోనూ ఇలానే పని చేసేవాడు .మలబార్ ఉద్యమం అయ్యాక వచ్చి ఒకవారం ఉండి అన్నిరకాల అభిప్రాయాలున్న వారినీ కలిసి అభిప్రాయాలు తెలుసుకొని కలకత్తా వెళ్లారు .దారి ఖర్చులకు డబ్బులున్నాయా అని కేశవ మీనన్ అడిగితె చేతిలో రెండు రూపాయలున్నట్లు చెప్పారు .నిదినుంచి రెండువందలు తీసి ఆయనకిచ్చారు మీనన్ .ఆసాయంత్రం ఇద్దరూకలిసి శరణార్ది శిబిరాలు చూడటానికి గుర్రబ్బండి లో వెళ్లారు .దారిలో ‘డబ్బు జాగ్రత్త చేసుకోన్నారా ?’’అని మీనన్ అడిగితె గతుక్కుమని ఆండ్రూస్ ‘’అక్కడే బల్లమీద ఉంచాను పాపం పనివాడు చూస్తె ఇబ్బంది పడతాడు ‘వెంటనే ఇంటికి వెడదాం’’ అన్నారు .ఇంటికి వెళ్లి చూస్తేదబ్బు అలాగే ఉంది.దాన్ని పెట్టేలోపెట్టి తాళం వేసి బయల్దేరారిద్దరూ .స్వార్ధ రహితంగా ఇంతగా ఇతరులపట్ల ప్రేమ చూపే మనిషి ఈయనకాక ఎవరైనా ఉంటాడా అంటే ఉండడు.అలా ఉండే అరుదైన వ్యక్తిత్వం సి ఎఫ్ ఆండ్రూస్ ది మాత్రమె అంటారు కేశవ మీనన్ .

దీన బంధు ఆండ్రూస్ 5-4-1940 న 79 ఏళ్ళ వయసులో పంచత్వం పొందిన త్యాగి పుణ్యమూర్తి, సేవా తీర్ధుడు .

మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్-22-4-23-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష. Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.