కేరళ కాంగ్రెస్ నిర్మాణాత్మక కార్య దర్శి స్వాతంత్ర్య సమర యోధుడు ,’’ఎలంతూర్ గాంధీ సర్వోదయ నాయకుడు —కే.కుమార్

కేరళ కాంగ్రెస్ నిర్మాణాత్మక కార్య దర్శి స్వాతంత్ర్య సమర యోధుడు ,’’ఎలంతూర్ గాంధీ సర్వోదయ నాయకుడు —కే.కుమార్

కె. కుమార్ (1894–1973) భారత స్వాతంత్ర్య పూర్వ యుగంలో భారతీయ వక్త, సంస్కర్త మరియు రచయిత. గాంధీ సందేశాన్ని మరియు జాతీయ ఉద్యమ స్ఫూర్తిని పూర్వపు ట్రావెన్‌కోర్ రాష్ట్రానికి అందించిన తొలి సామాజిక-రాజకీయ నాయకులలో ఆయన ఒకరు . [3] [4] [5] [6] [7] [8] [9] ప్రతిభావంతుడైన అనువాదకుడు, అతను తన కేరళ పర్యటనల సమయంలో గాంధీతో కలిసి ప్రయాణించాడు , అతని ఆంగ్ల ప్రసంగాలను మలయాళంలో వివరించాడు. నెహ్రూ ప్రభుత్వానికి సలహాదారుగా కూడా ఉన్నారు . కుమార్‌జీ ట్రావెన్‌కోర్ కాంగ్రెస్ కమిటీ అధ్యక్షుడిగా ఉన్నారు మరియు గాంధీజీ ట్రావెన్‌కోర్ పర్యటనకు ఒకటి కంటే ఎక్కువసార్లు బాధ్యత వహించారు. అతను AICC లో పనిచేశాడు (ఆల్ ఇండియా కాంగ్రెస్ కమిటీ ) మరియు AICC (CWC లేదా కాంగ్రెస్ వర్కింగ్ కమిటీ ), TC-PCC/ KPCC ( కేరళ ప్రదేశ్ కాంగ్రెస్ కమిటీ ) యొక్క వర్కింగ్ కమిటీలో స్వాతంత్ర్య ఉద్యమం యొక్క కీలకమైన సంవత్సరాల్లో దాని నిర్మాణాత్మక కార్యవర్గానికి నాయకత్వం వహిస్తుంది. అతను ట్రావెన్‌కోర్ పార్లమెంటరీ కమిటీ ఛైర్మన్‌గా కూడా పనిచేశాడు [10] (దీనిని ట్రావెన్‌కోర్ కుమార్, ఎలంతూర్ కుమార్‌జీ; కుమార్‌జీ, ఎలంతూర్ గాంధీ మరియు కుజికల కుమార్ అని కూడా పిలుస్తారు) [11] [12] [13] [14] [15] [ 16]

ప్రారంభ జీవితం

“కుమారన్” లేదా సంక్షిప్తంగా “కుమార్”, ఇది K. కుమార్ యొక్క ఇంటి పేరు (పూర్తి పేరు: K. కుమారన్ నాయర్). ‘కె’ అంటే అతని మేనమామ ‘కృష్ణన్ నాయర్’. మాతృవంశం అనేది కేరళ సంప్రదాయం మరియు పిల్లల మొదటి పేరుకు మామగారి పేరును ‘పాట్రనిమిక్’గా జతచేయడం ఆచారం. కె కుమార్ కేరళలోని పాతానంతిట్ట జిల్లా (పాత క్విలాన్/కొల్లాం జిల్లా) లోని ఎలంతూర్ గ్రామంలో సాంప్రదాయ నాయర్ కుటుంబానికి చెందిన పెద్ద కుమారుడు ., (కడువినల్-తజాయమన్నిల్ తరవాడ్). అతని తండ్రి, శ్రీ కె. పద్మనాభన్ నాయర్, ఒక శక్తివంతమైన సామాజిక వ్యక్తి, అతను ట్రావెన్‌కోర్ సంస్థానంలో గొప్ప హోదా కలిగిన రెవెన్యూ అధికారి. హైకోర్టు న్యాయమూర్తిగా మారిన అనుభవజ్ఞుడైన స్వాతంత్ర్య కార్యకర్త చంగనస్సేరి పరమేశ్వరన్ పిళ్లై (1877-1940), [17] మరియు ఉపాధ్యాయుడిగా మారిన న్యాయవాదులు మరియు న్యాయమూర్తులు శంకరవేలిల్ పరమేశ్వరన్ పిళ్లై మరియు వైకోమ్ నారాయణ పిళ్లైలకు సన్నిహిత మిత్రుడు, అతను సమతూక దృక్పథాన్ని పంచుకున్నాడు. బ్రిటీష్ నడిచే ప్రిన్స్లీ స్టేట్ చుట్టూ ఉన్న సామాజిక-రాజకీయ వాస్తవాలు. అతని తల్లి కుంజు పెన్నమ్మ. ‘కుమార’కు సన్నిహిత మిత్రులు మరియు సహచరులు ‘కుమార్’, ‘కుమార్జీ’ లేదా తర్వాత ‘బాపు’ అని పిలిచేవారు. అతను మన్నతు పద్మనాభ పిళ్లైకి సమకాలీనుడు మరియు నాయర్ సర్వీస్ సొసైటీని ఏర్పాటు చేయడంలో అతనికి సహాయం చేశాడు.రిమోట్‌గా కూడా సెక్టారియన్‌గా ఉండకుండా ఒక వాస్తవికత. మన్నతు పద్మనాభన్ కూడా కుమార్ రాజకీయ ప్రచారాలలో పాల్గొనడం ద్వారా అతనికి సహాయం చేసారు. K. కుమార్‌కు సంబంధించిన అనేక ప్రారంభ సూచనలు కేవలం “కుమార్” లేదా “కుమార్‌జీ”గా కనిపించవచ్చు మరియు అరుదుగా ‘కుమారన్’ లేదా ‘కె. కుమారన్ నాయర్’. [18] [19]

చిన్న కుమార్ హరిజన కార్మికుల పిల్లలతో ఇంటికి వచ్చేవాడని, వారికి ఇంటి బయట స్నానం చేయించి, కుటుంబ వంటగదిలో తినిపించేవాడని చెబుతారు. ఇది అన్ని నిబంధనలకు, సామాజిక సంప్రదాయాలకు విరుద్ధం! అవి ఇప్పటికీ కులం మరియు ర్యాంక్ ఆధారిత వివక్ష మరియు ‘తీండాల్’ 20 [21] పరాకాష్టలో ఉన్న రోజులు.సామాజిక ధర్మంగా బహిరంగంగా నిలబెట్టారు. బాలుడిగా ఉన్నప్పుడే కుమార్ యొక్క సమతౌల్య దృక్పథం, అతని సంప్రదాయానికి కట్టుబడి ఉన్న తల్లిపై రూపాంతరం చెందింది. తన కొడుకు ఇంటికి తీసుకువచ్చిన పిల్లలకు ఆహారం పెట్టే పనిని ఆమె వెంటనే చేపట్టింది. అయితే, ఆమె తన కొడుకు ముందు చెరువులో స్నానం చేసి, ఇంట్లోకి ప్రవేశించే ముందు కొత్త బట్టలు మార్చుకోవాలని ఆమె పట్టుబట్టింది….. ఆమెను మార్చడానికి కుటుంబంలోని పండిత సంప్రదాయం కూడా ప్రభావం చూపినట్లు తెలుస్తోంది. అణగారిన వారిపై దృక్పథం.

కుమార్ తన ప్రారంభ విద్యను కేరళలోని క్విలాన్ జిల్లాలోని పరవూర్ ఇంగ్లీష్ స్కూల్ మరియు మన్నార్ నాయర్ సొసైటీ హై స్కూల్‌లో చదివాడు. తర్వాత, అతను ఇంటర్మీడియట్ విద్య కోసం మధురై అమెరికన్ కాలేజీ [2] కి మరియు తరువాత ఉన్నత చదువుల కోసం మద్రాసు ప్రెసిడెన్సీ కాలేజీకి వెళ్లాడు. అతను ఒక ప్రకాశవంతమైన విద్యార్థి మరియు విశ్వవిద్యాలయ విద్యను పొందిన రాష్ట్రంలోని తొలి విద్యార్థులలో ఒకడు. దేశభక్తి మరియు సహాయ నిరాకరణ కోసం గాంధీ పిలుపు [22] ఆ రోజుల్లో అతనిని మరింత మెరుగ్గా తీసుకుంది మరియు అతను ‘సామాజిక పునర్నిర్మాణం’ కోసం గాంధేయ పనిలో మునిగిపోయాడు, అది అతని తదుపరి చదువులను ప్రభావితం చేసింది. అతను తన ప్రారంభ నిశ్చితార్థానికి ప్రధానంగా ఉత్తర భారతదేశాన్ని ఎంచుకున్నాడు. [23] [24]

సామాజిక రాజకీయ ప్రమేయం యొక్క ఆరంభాలు

K. కుమార్ 1912లో భారత జాతీయ కాంగ్రెస్‌లో సభ్యుడు అయ్యారు. [25] ఆ రోజుల్లో INCకి పరిమిత సభ్యులు మాత్రమే ఉన్నారు. గాంధీజీ ప్రేరణతో, అతను తరువాత ప్రెసిడెన్సీ కాలేజీలో ఉన్నత చదువులు [26] విడిచిపెట్టాడు మరియు త్రివేండ్రం నుండి కాంగ్రెస్‌కు కేరళలోని అతి కొద్ది మంది పూర్తికాల కార్యకర్తలలో ఒకరిగా సేవ చేశాడు. [27] [28] [29] [30] అతను ఆ రోజుల్లో త్రివేండ్రంలో నివసించాడు. [31] [32] V. అచ్యుత మీనన్, పూర్తి సమయం కాంగ్రెస్ పనిలో ఉన్న మరొక అనుభవజ్ఞుడు. (కుమార్‌జీ వలె, అచ్యుత మీనన్‌ను కూడా ప్రజలు మరియు చరిత్రకారులు మరచిపోయారు). కుమార్జీ ప్రసంగాలు రాష్ట్రంలోని మేధావులు మరియు సామాన్యులలో అలలు సృష్టించాయి’ [33] [29] [34] [35][36] డాక్టర్ జి. రామచంద్రన్ [3] [4] , [5] ఖాదీ కమీషన్ మాజీ ఛైర్మన్ మరియు గాంధీగ్రామ్ రూరల్ యూనివర్శిటీ వ్యవస్థాపక వైస్-ఛాన్సలర్ఇలా అన్నారు: “రాజకీయ స్వేచ్ఛ కోసం ఆందోళనలు జరుగుతున్న ఈ ప్రాంతంలో, ఇంతకు మించి మరొక స్వరం వినిపించలేదు. కుమార్జీ కంటే అనర్గళంగా మరియు కదిలేవాడు. రాజకీయాల్లో మరియు నిర్మాణాత్మక పనిలో నేను అతనిని అన్నయ్యలా చూసుకున్నాను.” మాజీ మంత్రి KA దామోదర మీనన్ [6] 25 డిసెంబర్ 2019న వేబ్యాక్ మెషిన్‌లో ఆర్కైవ్ చేయబడింది [7] అతను కె.కుమార్ మరియు పాలియాత్ ప్రసంగాలు వినడానికి “త్రివేండ్రం బీచ్”కి వెళ్ళేటటువంటి తన రూపాంతరం, ప్రారంభ రోజుల గురించి చెప్పాడు. కుంజున్ని అచ్చన్. [37] [38]”కుమార్జీ స్టార్ స్పీకర్ లేకుండా” ఆ రోజుల్లో “త్రివేండ్రంలో రాజకీయ సమావేశం జరగలేదు”. [39] [40]

ఇరవైలలో, కుమార్జీ ‘ స్వదేశాభిమాని ‘ [41] [42] [14] ) ( వక్కం మౌలవి స్థాపించిన వార్తాపత్రిక మరియు బహిష్కరించబడిన స్వదేశాభిమాని రామకృష్ణ పిళ్లై ద్వారా 1910 వరకు నిర్వహించబడింది మరియు సవరించబడింది ), ఉత్తేజపరిచే ప్రయత్నంలో భాగంగా. రాజకీయ దృశ్యం మరియు కేరళలో జాతీయ ఉద్యమానికి నాంది పలికింది. రామకృష్ణ పిళ్లై తర్వాత పత్రికకు పబ్లిషర్ మరియు ఎడిటర్-ఇన్-చీఫ్ కూడా అయ్యాడు. [43] [30] [42]ఇది సాహసోపేతమైన చర్య, ఇది దాదాపు ప్రభుత్వాన్ని స్తంభింపజేసింది. అయితే, ప్రభుత్వం తెలివిగా వెంటనే స్పందించకూడదని లేదా ప్రతీకారం తీర్చుకోవాలని నిర్ణయించుకుంది. కె. నారాయణ కురుక్కల్ (“పరప్పురం” మరియు “ఉదయభాను” నవలల రచయిత) మరియు బారిస్టర్ ఎ.కె.పిళ్లై కుమార్‌కి అతని ప్రయత్నాలలో సహాయం చేసారు. కురుక్కల్ స్వదేశాభిమాని రామకృష్ణ పిళ్లై సహోద్యోగి మరియు స్నేహితుడు. నారాయణ కురుక్కల్‌తో పాటు, ఆర్. నారాయణ పనిక్కర్, ప్రముఖ రాజకీయ విమర్శకుడు రామన్ మీనన్, స్వదేశాభిమాని రామకృష్ణ పిళ్లై భార్య బి. కళ్యాణి అమ్మ [8] మరియు ఇతర ప్రముఖ రచయిత్రులు ఈ పత్రికకు నిత్యం వ్యాసాలు అందించారు. కుమార్ కూడా సంపాదకీయాలు, వ్యాసాలు రాసేవాడు. K. నారాయణ కురుక్కల్ మరియు బారిస్టర్ AK పిళ్లై °(గమనిక 2 చూడండి) కుమార్‌కు సహాయం చేసారు [44]త్రివేండ్రంలోని థైకాడ్‌లోని ప్రస్తుత DPI ఆఫీస్ (కేరళ ప్రభుత్వ డైరెక్టర్ ఆఫ్ పబ్లిక్ ఇన్‌స్ట్రక్షన్ కార్యాలయం)లో ప్రధాన కార్యాలయం ఉన్న పేపర్‌ను సవరించడానికి. రచయిత మరియు రవీంద్రనాథ్ ఠాగూర్ శిష్యుడైన కె.సి. పిళ్లై ఆ సమయంలో విద్యార్థిగా ఉన్నారు °(గమనిక 1 చూడండి) , బ్యాక్ ఎండ్ ఆఫీసు-డ్యూటీలలో కుమార్జీకి సహాయం చేయడానికి వార్తాపత్రిక-కార్యాలయానికి వెళ్లేవారు. ఈ పేపర్ కలకత్తా నుండి రామానంద ఛటర్జీచే ప్రచురించబడిన ” మోడరన్ రివ్యూ ” తరహాలో నడుస్తుంది మరియు కుమార్ స్వయంగా వ్రాసిన సాధారణ సంపాదకీయాలతో పాటు బరువైన కథనాలను కలిగి ఉండేది. కుమార్ నాయకత్వంలో ఉన్నంత కాలం “స్వదేశాభిమాని” అత్యున్నత ప్రమాణాలతో కూడిన ప్రచురణగా నిలిచిందని కె.సి.పిళ్లై °(గమనిక 1 చూడండి) మరియు ఏవూరు ఎస్.గోపాలన్ నాయర్ అభిప్రాయపడ్డారు. [45] [46]1932 నాటికి ‘స్వదేశాభిమాని’ సంపాదకత్వం AK పిళ్లైకి [47] చేరినట్లు కనిపిస్తోంది. ఆ కాలంలోని కనీసం రెండు ఇతర ప్రభావవంతమైన జాతీయవాద పత్రికలలో – AK పిళ్లై నిర్వహించే ‘స్వరత్’లో కె.కుమార్ ముఖ్యమైన పాత్రను కలిగి ఉన్నారు °( గమనిక 2) తాను మరియు అమ్సీ సోదరులు నిర్వహించే ‘మహాత్మ’ చూడండి. [48] [49] స్వదేశాభిమాని రామకృష్ణ పిళ్లై యొక్క పని కుమార్జీపై తీవ్ర ప్రభావం చూపింది. అతను ఉప్పు చట్టాన్ని [50] [51] [52] ఉల్లంఘించడానికి తన ప్రధాన వేదికలలో ఒకటిగా కన్ననూర్‌ను ఎంచుకున్నాడు మరియు త్రివేండ్రం రాజధాని నగరంలో స్వదేశాభిమాని రామకృష్ణ పిళ్లై విగ్రహాన్ని ప్రతిష్టించడంలో మరియు బహిష్కరణకు సంబంధించిన వార్షిక స్మారకోత్సవాన్ని నిర్వహించడంలో కీలక పాత్ర పోషించాడు. రావడానికి చాలా కాలం ఉంది [53] [14]

స్వాతంత్ర్య పోరాటంలో

స్వాతంత్ర్య పోరాటంలో, కుమార్‌జీ ట్రావెన్‌కోర్ కాంగ్రెస్ కమిటీ అధ్యక్షుడిగా ఉన్నారు మరియు గాంధీజీ యొక్క ట్రావాకోర్ పర్యటనకు కూడా ఒకటి కంటే ఎక్కువసార్లు బాధ్యత వహించారు. అతను AICC మరియు TC-PCC/KPCC యొక్క వర్కింగ్ కమిటీలో దాని నిర్మాణాత్మక వర్క్ కమిటీకి నాయకత్వం వహించే కీలకమైన స్వాతంత్ర్య ఉద్యమంలో పనిచేశాడు. [54] [55] [14] [16] [56]

గమనిక: బ్రిటీష్ వారి మద్రాస్ ప్రావిన్స్‌లో భాగమైన మలబార్‌లో మొదట్లో ఏర్పడిన ప్రదేశ్ కాంగ్రెస్, ట్రావెన్‌కోర్ సంస్థానంలో స్థానికంగా అంతగా గుర్తింపు పొందలేదు. అవసరాన్ని బట్టి 1930లో కె. కుమార్ (కుజిక్కల కుమార్), జి రామన్ మీనన్ మరియు విఆర్ నాను నేతృత్వంలో “ట్రావెన్‌కోర్ స్టేట్ కాంగ్రెస్” ఏర్పడిందని పట్టం థాను పిళ్లై చెప్పారు. అయితే, ఉన్న పరిస్థితులలో, అది 1936 నాటికి నిష్క్రియంగా మారింది. [57] [58] 1938లో పట్టం థాను పిళ్లై ఆధ్వర్యంలో ట్రావెన్‌కోర్ స్టేట్ కాంగ్రెస్ కొత్త లక్ష్యాలతో పునర్నిర్మించబడింది. కొత్తగా ఏర్పాటైన పార్టీ పాత్ర తన అభిరుచికి అనుగుణంగా లేనందున, కుమార్ దాని నుండి నిష్క్రియంగా ఉండటానికే ప్రాధాన్యతనిచ్చాడు.

మహాత్మా గాంధీతో పాటు, కుమార్‌జీకి రాజాజీ, పండిట్ నెహ్రూ, CRDలు మరియు ఇతర ప్రముఖ నాయకులతో సన్నిహిత సంబంధాలు ఉన్నాయి. స్వర్గీయ శ్రీ కురూర్ నీలకంఠన్ నంపూతిరిపాడు (మాజీ ఎమ్మెల్యే మరియు అనుభవజ్ఞుడైన గాంధేయవాది) ఇలా గమనించారు: “భారత స్వాతంత్ర్యం కోసం ఆచరణాత్మకంగా అన్ని ఆందోళనలలో చురుకుగా పాల్గొన్న మన స్వాతంత్ర్య సమరయోధులలో కుమార్జీ అత్యంత శ్రమించే వ్యక్తి” [59] [60] [61 ] [ 9 ] . [62] [46] వీటిలో చాలా ముఖ్యమైనవి ఉప్పు సత్యాగ్రహానికి నాయకత్వం వహించడం (కోళికోడ్, టెల్లిచెరి మరియు కన్నార్, [63] [64] [65] [66] [67] [68 ] [69] [70] [ 71] [72] [73] అలెప్పీలో శాసనోల్లంఘన లేదా విదేశీ వస్త్ర బహిష్కరణ మరియు పికెటింగ్[25] మరియు ఇతర ప్రాంతాలు [74] [75] [76] మరియు ఆలయ ప్రవేశ ఉద్యమం మరియు ‘అంటరానితనం’ నిర్మూలన, [77] [78] [79] [80] వైకోమ్ సత్యాగ్రహం, [74] [75] [76] ప్రముఖ పాత్ర పోషించారు . 81] [82] [14] [16] [83] [84] [70] నాగ్‌పూర్ ఫ్లాగ్ సత్యాగ్రహ” [10] వేబ్యాక్ మెషిన్ మరియు ఇతర ముఖ్యమైన సామాజిక ఐక్యత కదలికలవద్ద 9 ఆగస్టు 2016న ఆర్కైవ్ చేయబడింది . [85] [86] ఇవి అతనికి కనీసం 21 నెలల జైలు శిక్ష [87] 9 నెలల కఠిన కారాగార శిక్ష విధించబడింది [88] [89] [90][91] -. [92] అలెప్పీ మరియు త్రివేండ్రంలో ఒక సంవత్సరం పాటు జరిగిన ఆందోళనలు గాంధేయ భావజాలం మరియు ఖాదీకి సామూహిక మార్పిడులకు దారితీశాయి. స్వదేశీ ఉద్యమం మరియు అలెప్పిలో విదేశీ వస్త్ర బహిష్కరణకు అతని నాయకత్వం అనేక మంది ప్రముఖ, విద్యావంతులైన మహిళలను ముందంజలోకి రావడానికి మరియు జాతీయ ఉద్యమానికి బలమైన మద్దతును అందించడానికి ప్రేరేపించింది. ట్రావెన్‌కోర్ చివరి దివాన్ మరియు కుమార్‌జీ క్లాస్‌మేట్ PGN ఉన్నితాన్ భార్య మరియు ప్రభుత్వ ప్లీడర్ అయిన PG గోవిద పిళ్లై కుమార్తె, [93] స్వదేశాభిమాని TK మాధవన్ మరియు M. కార్త్యాయనీ అమ్మల భార్య పాత్రలుప్రత్యేకంగా ప్రస్తావించదగినవి. [94] [95] [96]

ఖాదీ, హరిజన సంక్షేమం, సర్వోదయ & మత సామరస్యం

ముప్ఫైల చివరి నాటికి, కుమార్జీ తన దృష్టిని హరిజన సంక్షేమం, సర్వోదయ, విద్య మరియు ఖాదీ వైపు మళ్లించాడు [97] [98] అతను రాష్ట్రవ్యాప్తంగా పర్యటించి ఉపన్యాసాలు ఇచ్చాడు మరియు హరిజన మరియు సర్వోదయ పాఠశాలలతో సహా అనేక పాఠశాలలను (96 నుండి 110 వరకు చెప్పబడింది) స్థాపించాడు. వీటిలో కొన్ని అరవైలలో మరియు డెబ్బైల ప్రారంభంలో మనుగడలో ఉన్నాయి. కాలక్రమేణా, అతను ఈ సంస్థల నిర్వహణను ప్రధాన ఉపాధ్యాయుడికి లేదా అణగారిన తరగతికి చెందిన విద్యావంతుడికి అప్పగించాడు. అతను హరిజనుల కోసం “కుంబజా ప్రవర్తి పల్లికుడం” పేరుతో ఒక పాఠశాలను ప్రారంభించాడు, అది తరువాత ప్రస్తుత ప్రభుత్వ VHSS ఎలంతూర్‌కు జీవనాధారంగా మారింది. [99]అంతేకాకుండా, అతను ఖాదీని జీవిత-మిషన్‌గా ప్రమోట్ చేయడం కొనసాగించాడు. ఖాదీ కమిషన్ మాజీ ఛైర్మన్ గాంధేయవాది డాక్టర్. జి. రామచంద్రన్ ఇలా చెప్పినప్పుడు నొక్కిచెప్పారు: “అతని (కుమార్‌జీ) ద్వంద్వ అభిరుచి ఖాదీ మరియు నిషేధాన్ని కలిగి ఉంది… వాస్తవానికి కుమార్‌జీ ఖాదీ మరియు ఖాదీ కుమార్‌జీ… అతనికి తప్పక ట్రావెన్‌కోర్‌లో అందరికంటే ఎక్కువ, మన వేలాది మంది ప్రజల జీవితాల్లోకి వచ్చిన ఖాదీ యొక్క తిరుగులేని ఆకర్షణ”…. [ 100] జి. రామచంద్రన్ తన బహిరంగ ప్రసంగాల ద్వారా కుమార్‌జీకి ఆకర్షితుడయ్యాడు మరియు అతనితో కలిసి జీవించడానికి మరియు పని చేయడానికి ప్రయత్నించాడు. ఖాదీ పనులు చేపట్టేందుకు త్రివేండ్రంలో. ఇరవయ్యో దశకంలో త్రివేండ్రంలో కుమార్‌జీతో కలిసి ఖాదర్‌ని ఇంటింటికీ హ్యాక్ చేయడానికి వెళ్లినట్లు అతను గుర్తుచేసుకున్నాడు.

ఉపేక్షలో మసకబారడం

ఇరవయ్యో దశకం చివరలో తీసుకున్న చర్యలు తాను కలలుగన్నట్లుగా అన్ని సంఘాలను ఏకం చేయడానికి తగినంతగా ఉపయోగపడలేదు, [101] K. కుమార్ మత సామరస్యం కోసం తన ప్రయత్నాలను పునరుద్ధరించాడు. K. కేలప్పన్‌తో , K. కుమార్ కుల స్థితిని సూచించే అతని పేరులోని ప్రత్యయాన్ని తొలగించిన మొదటి వ్యక్తి అయ్యాడు. [102] కాలక్రమేణా, కుమార్ “ప్రతి సంఘం విశ్వసించే ఒక శక్తివంతమైన మత వ్యతిరేక శక్తి” అయ్యాడు. [103] [104] ఏది ఏమైనప్పటికీ, రాజకీయ దురభిమానం మరియు తారుమారు వ్యూహాలు (స్వాతంత్ర్యం తర్వాత ట్రావెన్‌కోర్‌లో జరిగిన ఎన్నికల సమయంలో) ట్రావెన్‌కోర్ యొక్క లౌకిక భావాలను నిర్దాక్షిణ్యంగా దెబ్బతీశాయి, సంవత్సరాల తరబడి కష్టపడి నిర్మించారు మరియు కుమార్‌జీని అతని సైద్ధాంతిక దృఢత్వానికి బలిపశువుగా మార్చారు. వ్యతిరేకంగా చరిత్రాత్మక ఎన్నికల్లో పోటీ చేశారుTM వర్గీస్ [105] స్వతంత్ర అభ్యర్థిగా భావజాలంతో వివాహం చేసుకున్నారు మరియు పెద్ద డబ్బుతో ఆధారితమైన మతపరమైన కార్డును పోషించిన ఎన్నికలలో స్వల్ప తేడాతో ఓడిపోయారు. అయినప్పటికీ, పట్టోం థాను పిళ్లై అతనిని [106] పట్టం థాను పిళ్లైలోకి చేర్చడానికి TM వర్గీస్ మద్దతుతో తన శాయశక్తులా కృషి చేశారని చెప్పబడింది.హోం మంత్రిగా మంత్రిత్వ శాఖ. సైద్ధాంతిక కారణాలతో కుమార్జీ ప్రతిపాదనను తిరస్కరించారు. స్వతంత్ర భారతదేశం అతనిని గుర్తించడంలో మరియు అతని అసాధారణ లక్షణాలను ఉపయోగించుకోవడంలో విఫలమైంది, కానీ అతను మంచి సంఖ్యలో ప్రజా పురుషులు మరియు రాజకీయ నాయకులకు మార్గదర్శకత్వం మరియు మలచడం కొనసాగించాడు. అంతేకాకుండా స్థానికంగా జరిగే అభివృద్ధి పనుల్లో భారీ స్థాయిలో చురుగ్గా వ్యవహరించారు. ఆయన స్థాపనలో చొరవ తీసుకున్న “సమాజ విందులు”, “తొప్పిప్పల అజిటటైయోన్”, అఖిల తిరువితంకూరు పరాయర్ మహాసభ మరియు కురవర్ మహా సభ వంటి ఉద్యమాల ద్వారా ప్రజలపై పరివర్తన ప్రభావాన్ని చూపగలిగారు. [107] [108] [109] గమనిక: వర్కాల SK రాఘవన్ భిన్నం మరియు PC ఆదిచన్ భిన్నం ఎలంతూర్‌లో కలుసుకుని 1937లో ట్రావెన్‌కోర్ కురవర్ మహాసభను స్థాపించారు, అయితే తర్వాత, అది మళ్లీ విడిపోయినట్లు కనిపిస్తోంది [109 ]

మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్-27-4-23-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.