ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -212 789- ఆధునికకవిత్వ మార్గ దర్శి –టి ఎస్ ఇలియట్—2

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -212

789-  ఆధునికకవిత్వ మార్గ దర్శి  –టి ఎస్ ఇలియట్—2

క్లాసిసిస్ట్ లలో ఇలియట్ అదో రకం .మొదటి రచనలలో రొమాంటిక్ కవిత్వమే కాక రొమాంటిక్ ప్రయోగాలు కూడా చేశాడు .19 వ ఏట లిరిక్స్ రాశాడు .హార్వర్డ్ నుంచి  గ్రాడ్యుయేట్ అవక ముందే ఫ్రెంచ్ సింబాలిస్ట్ ల పరిచయం కలిగింది .22వ ఏట హార్వర్డ్ పేపర్ ‘’ఆడ్వోకేట్ ‘’లో హ్యూమర్స్క్యు కవిత అచ్చయింది .తర్వాత రాసిన ‘’స్ప్లీన్ ‘’కవితలో వేరాలైన్ ,బాడర్లె సంగీతం ఎక్కువైంది .’’ప్లు ఫోర్క్’’లో ప్రత్యెక లక్షణాలు కనిపించాయి .అందులోని కొన్ని లైన్లు –

‘’And life ,a little bald and gray –languid ,fastidious ,and bland –waits ,,hat and gloves in hand –punctilious of tie and suit –on the doorstep of the Absolute ‘’తర్వాత సింబాలిక్ ప్రభావాన్ని గ్రహించాడు .అందుకే ‘’సింబాలిస్ట్ మువ్ మెంట్ ఇన్ లిటరేచర్ ‘’పుస్తకం లో ఇలియట్ ‘’లాఫోర్జ్ ,లిమ్బాడ్ లను  వినలేదుకాని ,వేరలిన్ ను ఇంకా చదవ లేదు .ఆయన్ను చదివాక కోర్బరీని తెలుసుకోలేదు .కనుక సైమంస్ పుస్తకం నన్ను మార్చింది అని చెప్పక తప్పదు’’అని రాశాడు .అండర్ గ్రాడ్యుయేట్ కవిగా ఉన్నప్పుడే తనమోడల్స్  కవితలను కేవలం పునః రచన చేయలేదు ఫ్రెంచ్ సింబాలిస్ట్ ల వస్తు భావ తీవ్రతలకు చెదిరిన స్థితులను  జాగృతం చేశాడు .మానసిక విశ్లేషణలను భావ వ్యక్తీకరణకు జోడించాడు  .ఇదంతా ఒక దీర్ఘ వలయాకారమైంది .ఆనాటి దిగజారుడు విధానాలను ఎలుగెత్తి చూపాడు .  శైలి విషయం లో ఇంకా నిర్దుస్టత రాలేదు .ఇంకా సగం పాండిత్యం ,సగం వ్యావహారికం గానే ఉంది .21 లో అతి ముఖ్యమైన కవిత ‘’ది లవ్ సాంగ్ ఆఫ్ జే ఆల్ఫ్రెడ్ ఫ్రూ ఫోర్క్ ‘’రాశాడు .””The symbolists had indicated a method ‘’of transmuting ideas into sensations ,of transforming an observation into a state of mind ‘’బాడర్లేర్ కొత్త  ప్రతీకల సముదాయాన్ని అందించాడు .సామాన్య జీవితం లోని ప్రతీకలనుకాకుండా వాటిని ఉద్ధరించి ,అసలు అర్ధానికి మరింత వివరణాత్మకం చేయాలి అన్నాడు ఇలియట్ .స్వాభావిక వ్యంగ్యాన్ని మరింత సాంద్రం చేశాడు .’’ఫ్రుటార్క్ అండ్ అదర్ అబ్సర్వేషన్స్’’కవితా సంపుటిలో వ్యంగ్యం తో టెక్నిక్ ను జటిలం చేసి రాశాడు .’’ది సేక్రేడ్ వుడ్ ‘’కవిత్వాన్ని వివరిస్తూ ‘’the use of poetry ‘’లో ‘’the essential advantage for a poet is not to have a beautiful world with which to deal –it is to be able to see beneath both beauty and ugliness –to see the boredom ,and the horror and the glory ‘’

ఇలియట్ అన్వేషణ34 వ ఏట వెలువడిన  ‘’వేస్ట్ లాండ్ ‘’లో ఫలవంతమైంది .17 వశతాబ్ది మెటాఫిజికల్ కవుల ,ప్రతీక కవుల వ్యంగ్యాన్ని కలబోసి రాశాడు దీన్ని .సెటైర్ ఉన్నా మూడ్ చాలా వాస్తవంగానే ఉంది .జ్ఞాపకాన్ని కోరికను కలిపి రాశాడు .ఇందులో ఆయనవాడిన జాతీయాలు ఆంగ్లకవిత్వం లో బహు నూతనమైనవి .కవిత వాడుక భాష ను ఆచూకీలతో మిశ్రమం చేసి రాశాడు .’’the verse was a curious amalgam ,colloquial speech joined to and jarred by recondite references ,blending with subtle emotions ,the horrifying and the ridiculous ‘’అని వివరించారు . అందుకే వేస్ట్ లాండ్ అనేక అర్దాల నిచ్చే కవిత అయింది .కొందరు దీన్ని అనేక కొటేషన్ ల అందమైన అల్లికగాఉండిచిన్న ఎపిక్ అయింది అన్నారు .మరొక వర్గ౦  సుదీర్ఘ మార్మిక పునః సృష్టి అన్నది  .మూడవ ముఠా దీన్ని క్రిస్టియానిటీ పై పునః విశ్వాస ప్రకటన అన్నది .నాల్గవ సమూహం ఈ కావ్యం ఊసర క్షత్ర మైన  సమకాలీన ప్రపంచ దిగ జారుడు, అవినీతి ,కి ఏకాంత నివాసానికి ,నైతిక విలువన దివాలా తనానికి   అద్దం పట్టింది అన్నది .హెమింగ్ వే వచనం లో ‘’ది సన్ ఆల్సో రైజేస్ ‘’రాసిన దాన్ని ఇలియట్ వేస్ట్లాండ్ లో కవిత్వ పరంగా చెప్పాడు .ఇదే’’ కోల్పోయిన తరానికి ‘’మాని ఫెస్టో .మేధావి వర్గం, యువత దీన్ని తమ బైబిల్ అన్నారు .లూయీ మాక్ నీస్ అనే విశ్లేషకుడు ‘’వేస్ట్ లాండ్  కవిత్వం యొక్క కీలక భావనలను పూర్తిగా మార్చేసింది  నిజం చెప్పాలంటే జీవితాన్నే మార్చేసింది .18 ఏళ్ళ వయసువారు ఎన్నో ఊసర క్షేత్రాలను చూశారు .అవన్నీ ఇందులో చిత్రరూపాలను పొందాయి .కనుక వీరికి అదొక మహాద్భుత కావ్యమైంది .మనసులలోకి దూరింది .ఇలియట్ మహా కవి చేసిన అద్భుత సృష్టి ‘’అన్నాడు .

Inline image 1Inline image 2

సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్-18-7-16 –ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్+ చిత్రం

You are commenting using your Google+ account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.