గీర్వాణ కవుల కవితా గీర్వాణ౦-4     

గీర్వాణ కవుల కవితా గీర్వాణ౦-4     

651-అవాకదాహ చక్ర కర్త –సీతారాం ఝా (1890-1975)

1890లో బీహార్ దర్భంగా జిల్లా చౌగామాలో సతీష్ చంద్ర ఝా పుట్టాడు .జ్యోతిష ఆచార్య ,జ్యోతిష తీర్ధ .కాశీ సన్యాసి పాఠశాలలో సంస్కృత టీచర్ .67గ్రంథాలు రాశాడు. అందులో అవాకదాహ చక్రం ,ఆహిబాల చక్రం ,నీలకంఠవ్యాఖ్య ,బృహజ్జాతక టీకా ,ముహూర్త మార్తాండ టీకా ,మానసాగరీ టీకా ,బృహత్ పారాశర హోరా టీకా ఉన్నాయి .,15-6-1975న 85వ ఏట చనిపోయాడు .జ్యోతిష విద్వాన్  జ్యోతిష రత్నాకర బిరుదాంకితుడు .’’మిధిలా నగర సూర్యుడు ‘’గా ప్రఖ్యాతి పొందాడు .జ్యోతిష శాస్త్రం లో అపార ప్రజ్ఞావంతుడు .

652-కాత్యాయన శ్రౌత సూత్ర కర్త –శంభు కుమార్ ఝా (1970)

  యజుర్వేద ,ఋగ్వేద,ధర్మశాస్త్ర సాహిత్య ఆచార్య శంభుకుమార్ ఝా 25-5-1970 న మధుబనిలో పుట్టి ,జగద్గురు రామచంద్రాచార్య సంస్కృత యూని వర్సిటి లో సంస్కృత ప్రొఫెసర్ గా ఉన్నాడు .గురువు విశ్వేశ్వర ఝా .వైదిక దేవ వాదస్య  సమీక్షాత్మకం –అధ్యయనం ,కాత్యాయన శ్రౌత సూత్రం ,వైదిక సాహిత్యేతి హాసంరాశాడు .

653-రాగ తరంగిణి కర్త –శశి నాథ ఝా (1954)

సంస్కృతం లో 70పుస్తకాలు రాసిన శాశినాధ ఝా బీహార్ మధుబనిలో 15-2-1954లో పుట్టాడు . సంస్కృత డిలిట్.బీహార్ దర్భంగా యూని వర్సిటి ప్రొఫెసర్ .గురుపరంపర –పండిట్ కులానంద మిశ్ర ,పండిట్ తేజనాథ ఝా ,పండిట్ శ్యామసుందర ఝా ,పండిట్ ఖగేన్ద్రఝా,పండిట్ కామేశ్వర ఝా .డా.శంకర్ జి ఝా ,డా.పంచదేవ ఝా ,డా.సదానంద ఝా ,డా కమల్ ఠాకూర్ ల వద్ద ప్రత్యేక శిక్షణ పొందాడు .శుద్ధి కౌముది ,సమాస శక్తి ,రాగతరంగిణి ,దీపికా ,ఉపస్ర-అధాత్వర్ధసంగ్రహం ,బాలశిక్షా సోపానం మొదలైన 70పుస్తకాలు రాశాడు వ్యాకరణం లో అపార పా౦డిత్యమున్నవాడు ,గొప్పరచయిత ,సంపాదకుడు .

654-లక్షణావలి వ్యాఖ్య కర్త –శశినాథ ఝా (1963లో మరణం )

1963లో చనిపోయిన శాశినాథ ఝా బీహార్ లో పుట్టాడు .లక్షణావలి వ్యాఖ్య ,త్రితలా వచ్చేదకత్వ వధ ,ఖండసార రాశాడు .

655- బ్రాహ్మస్పు అసిద్ధాంతస్య సమీక్షాత్మమధ్యయనం కర్త –శివ కాంత ఝా (1956)

1956లో జనవరి 2న బీహార్ మధుబని జిల్లా బర్దహా లో పుట్టిన శివకాంత ఝా ,బీహార్ దర్భంగా లోని ఎస్ కే సింగ్ సంస్కృత విశ్వ విద్యాలయ జ్యోతిష ప్రొఫెసర్, హెడ్ .బ్రహ్మ గుప్తోక్తం వేధాయంత్రం , బ్రాహ్మస్పు అసిద్ధాంతస్య సమీక్షాత్మక మధ్యయనం ,అద్భుత సాగరః ,యోగయాత్ర రాశాడు .జ్యోతిష భాష్య శిరోమణి భాస్కర్ పురస్కారం 2003లో పొందాడు అనేక సంస్కృత విద్యా రిసెర్చ్ కమిటీలలో సభ్యుడు .

656-వ్యాకరణ తత్వాదర్శ కర్త –శివకాంత ఝా (1959)

10-4-1959న బీహార్ మధుబని జిల్లా గోనౌళి అన్దారా తాడి గ్రామం లో పుట్టిన శివకాంత ఝా నవ్యవ్యాకరణ ఆచార్యుడు .జైపూర్ సాస్కృత విద్యాలయ ప్రొఫెసర్ . వ్యాకరణ తత్వాదర్శపాణిని సూత్రార్ధ తత్వ కోశ ,స్ఫోటత్వమీమాంస వగైరా రాశాడు

657-పరమ లఘు కళ కర్త –శోభాకాంత జయదేవ ఝా (1922)

బీహార్ దర్భంగా లో 10-10-1922న పుట్టిన శోభాకాంత జయదేవ ఝా వ్యాకరణ.న్యాయ ఆ  వేదాంత తర్కఆచార్యుడు .మిధిల సంస్కృత శోధన సంస్థాన్ డైరెక్టర్ .పరమలఘు కళ అనే ఏకైక పుస్తకం రాశాడు .ప్రెసిడెంట్ అవార్డీ.

658-సుధాకర భాష్య కర్త –శ్రీమురళీధర ఝా (1869-1929)

  జ్యోతిష న్యాయ వ్యాకరణ సాహిత్య ఆచార్య శ్రీమురళీ ధర ఝా  1869లో మిదిలలోని శ్యాం సుధార్ లో పుట్టాడు .కాశీ  లో సంస్కృత లెక్చరర్ .గురుపరంపర –పండిట్ విద్యాఝా ,పండిట్ సుధాకర ద్వివేది ,పండిట్ మధుసూదన ఝా ..ప్రత్యేక శిక్షణ పండిట్ బాబువా మిశ్రా ,పండిట్ చంద్ర శేఖర ఝా ,పండిట్ గంగాధర మిశ్రా ,పండిట్ మురళీ ధర ఠాకూర్,పండిట్ సీతారాం ఝా లవద్ద పొందాడు .రాసిన 5పుస్తకాలలో సుధాకర భాష్యం ,సిద్ధాంత తత్వ వివేకం ,లీలావతి –బీజగణితం ,శివా స్వారోదయ టీకా,త్రికోణమితి,ఉన్నాయి .1929లో 60ఏళ్ళ వయసులో చనిపోయాడు .1922లో బ్రిటిష్ ప్రభుత్వం మహామహోపాధ్యాయ బిరుదు ప్రదానం చేసి గౌరవించింది .

659-భారతీ ప్రవేశిక కర్త –సుభద్ర ఝా (1909)

1909జులై 9న మధుబని జిల్లా నగదః లో పుట్టిన సుభద్ర ఝా సాహిత్య ఆచార్య .మైధిలి పాట్నా యూని వర్సిటిలో రిటైర్డ్  ప్రొఫెసర్ .ది ఫార్మేషన్ ఆఫ్ మైధిలి లాంగ్వేజ్ ,దిసాంగ్స్ ఆఫ్ విద్యాపతి,భారతీ ప్రవేశిక రచనలు .సాహిత్య అకాడెమి అవార్డ్ పొందింది .

660-బాల నిబంధ కర్త –సుఖేశ్వర్ ఝా (1938)

4-5-1938బీహార్ మధుబనిలో పుట్టిన సుఖేశ్వర ఝా బీహార్ భాగల్పూర్ యూనివర్సిటిప్రొఫెసర్ .బాలనిబంధాః,నిబంధ సుధా ,పాణినీయంసిస్టం ఆఫ్  యాక్సేంట్ రాశాడు .

661-పురుష మేధ యజ్ఞస్య సమీక్షాత్మక౦ అధ్యయనం కర్త –సు౦దర్ నారాయణ ఝా (1972)

సుందర నారాయణ ఝా 1972ఏప్రిల్ 30న బీహార్ హనుమాన్ నగర్ లో పుట్టాడు  .ఢిల్లీ లాల్ బహదూర్ శాస్త్రి సంస్కృత విద్యా పీఠ ప్రొఫెసర్ . పురుష మేధ యజ్ఞస్య సమీక్షాత్మక౦అధ్యనం ,కటియేశి దీపకః ,అవ్యయ పురుష నిరూపణం రాశాడు .

662-వైయాకరణ సిద్దాన్తానాం తులనాత్మక అధ్యయనం కర్త –సురేంద్ర ఝా (1948)

వైయాకరణ సిద్దాన్తానాం తులనాత్మక అధ్యయనం రచించిన సురేంద్ర ఝా 20-6-1948న బీహార్ లో పుట్టాడు .లక్నోకా౦పస్ లోని RSKS ప్రిన్సిపాల్ .

663-కవీంద్ర గంగానంద కవితా తధా కర్తృత్వ కర్త –సూర్యనారాయణ ఝా (1946)

1946జులై 26న బీహార్ లో రత్నాపూర్ జిల్లా సహరస లో పుట్టాడు .ప్రొఫెసర్ . కవీంద్ర గంగానంద కవితా తధా కర్తృత్వ అనే ఒకేఒక పుస్తకం రాశాడు .

664-సంస్కృత –హిందీ కోశ నిర్మాత –తరణీష్ ఝా (1919)

సంస్కృత –హిందీ నిఘంటు నిర్మాణం చేసిన తరనీష్ ఝా 3-4-1919 బీహార్ లోని పంచి ఘటియా లో పుట్టిన వ్యాకరణ, వేదాంత ఆచార్య .నిరాశనకుమార్ ,సదానంద ఝా ,రవినాథ ఝా ల శిష్యుడు .

665-ముదిత మదాలస నాటకం ప్రచురించిన  –త్రిలోక నాథ ఝా (1934)

3-8-1934న బీహార్ మధుబనిలో సరిసాబ్ పాహి లో పుట్టిన త్రిలోక నాథ ఝా సంస్కృత డిపార్ట్ మెంట్ హెడ్ .గురుపరంపర –ఉమాకాన్తఝా,డా రామకరణ శర్మ ,డా.జయంత్ మిశ్రా ,డా .ఎస్ ఎస్ బెగాచి .గోకులనాథ ప్రణీతం ముదిత మదాలస నాటకం తన సంపాదకత్వం లో ప్రచురించాడు .

666-శృంగార సారిణి సమీక్ష కర్త –ఉదయకాంత ఝా (1939)

4-4-1939న బీహార్ మధుబని లోని చతౌని లో పుట్టిన ఉదయకాంత ఝా సాహిత్య హెడ్ .డా.కృష్ణానంద ఝా డా.ఖగేశ్వర ఝా ల శిష్యుడు .శృంగార సారిణి సమీక్ష ,విజయభూతి సమీక్ష రాశాడు .

667-న్యాయసార విచార కర్త –ఉమారమణ ఝా (1925)

న్యాయ  ఆచార్య ఉమారమణ ఝా18-7-1925న యుపి లో పుట్టి ,లక్నో రాష్ట్రీయ సంస్కృత సంస్థాన్ లో సంస్కృత ప్రొఫెసర్ ,ప్రిన్సిపాల్ చేసి రిటైర్ అయ్యాడు .విలువైన 30గ్రంథాలు రాశాడు .అందులో  న్యాయసార విచార,దశ పదార్ధ శాస్త్రం ,తర్కప్రవేశిక ,శ్రీ నెహ్రు చారు చర్చ ,వివేక సహస్రి  మొదలైనవి ఉన్నాయి .యుపి సంస్కృత సంస్థాన్ సభ్యుడు .విశ్వ సంస్కృత సమ్మేళనం లో పాల్గొన్నాడు .రేడియో లో చాలా రాసి ప్రసారం చేశాడు .శ్రీ శృంగేరి, శ్రీకంచి పీఠ పురస్కారాలు,రాష్ట్రపతి అవార్డ్  పొందాడు.

668-త్రిపథగా కావ్య కర్త  -వేదానంద ఝా (1924)

సాహిత్య రత్న ,ఆచార్య వేదానంద ఝా 15-8-1924న బీహార వర్గానియాలోని వసంత పూర్ లో పుట్టాడు .ఢిల్లీ లోని మోతీనాథ్ సంస్కృత మహావిద్యాలయ ప్రిన్సిపాల్ .జన్నీరాం వ్యాస్ ,భూప నారాయణ ఝా లశిష్యుడు . త్రిపథగా కావ్య౦ ఒక్కటే రాశాడు .

669-లోచన విమర్శ కర్త –విదానాథ్ ఝా (1929)

15-12-1929 నబీహార్ లో మిధిలలో పుట్టిన విదానాథ్ ఝా సంస్కృత హెడ్ .డా హజారీ ప్రసాద్ ద్వివేది ,ప్రొఫెసర్ మహావీర్ పాఠక్ ల శిష్యుడు .లోచన విమర్శ ఒక్కటే రాశాడు .

670-కావ్య శాస్త్రీయ సిద్ధాంతదార్శనిక తత్వ విమర్శ  కర్త –విద్యానంద్ ఝా (1951)

సాహిత్యాచార్య ,శిక్షా శాస్త్రి విద్యానంద ఝా 1951జులై 11న బీహార్ లోని బేగూ సరాయ్ లో పుట్టాడు .భోపాల్ కాంపస్ సంస్కృత ప్రొఫెసర్, హెడ్ .మండన మిశ్ర ,కవిరత్న అమీర్ చంద్ర శాస్త్రి ,డా .హర్షనాథ మిశ్రా ల శిష్యుడు .శ్రీమద్ యశోవిజయ ముని కృతయః కావ్యప్రకాశైకయః ద్వితీయ,తృతీయమాత్రోపాలభిదయః సమీక్షా ,కావ్యశాస్త్ర సిద్దాన్తానాం దార్శనిక తత్వ విమర్శ రాశాడు .మహా వక్తగా ,శిష్య మార్గదర్శిగా ప్రసిద్ధుడు .

   సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -18-4-21-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష. Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.