కాశీ ఖండం -40 పంచ క్రోశ యాత్ర –రెండో రోజు

         కాశీ ఖండం -40

 

                  పంచ క్రోశ యాత్ర –రెండో రోజు  

 దారిలో కని పించే గ్రామాలలోని దేవుళ్ళను దర్శించి వీలుని బట్టి పూజించాలి

అమరాగ్రామం –నాగనాధుడు –ఆవడేగ్రామం –చాముండేశ్వరి ,కరుణేశ్వరుడు ,మొక్షేశ్వరుడు ,దేలాహన గ్రామం–వీరభద్రేశ్వరుడు ,వికట దుర్గా దేవి ,దేవురా గ్రామం –ఉన్మత్త భైరవుడు ,నీల గణుడు చక్క మాతల్ దేర గ్రామం–యజ్నేశ్వరుడు ,ప్రయాగ పుర గ్రామం –విమలేశ్వరుడు ,మొక్షేశ్వరుడు ,జ్ఞాన దేశ్వరుడు ,అసవారీ గ్రామం–అమ్రుతేశ్వరుడు ,భీమ చండీ గ్రామం –గాంధర్వ సాగర ,భీమ చండీ దేవి ,భీమ చండీ వినాయకుడు ,రవి రక్తాక్ష గంధర్వుడు ,నరకార్నవ తారణుడు ,,కాలకూట గణుడు ,విమలా దుర్గా దేవి ,మహాదేవ మందిరం ,నందికేశ్వరుడు భ్రుం గ  రీటి గణుడు,గానప్రియుడు ,గౌరాగ్రామం –విరూపాక్షుడు , –రెండో రోజు ఇక్కడే ఉండి పోవాలి ‘’భీమ చండీ ప్రచండాని మమ విఘ్నాన్ వినాశాయ –నమస్తేస్తు గమిష్యామి పునర్దర్శన మస్తుతే ‘’అని ప్రార్ధించాలి .

                  మూడవ రోజు

             ఈ క్రింది గ్రామాలలో వేంచేసి యున్న దేవతా దర్శనం చేసి పూజించాలి

కచానార్ గ్రామం –ఏక పాద నాధుడు –హారికా తాల్ గ్రామం –మహా భీముడు ,హరసోస్ గ్రామం –భైరవ నాద ,భైరవీ దేవి ,దీన దాస పుర –భూత నాదేశ్వార్ ,సింధు సాగర పోఖర్ (ప్రసిద్ధం )-సింధు రోదన తీర్ధం ,జనసా –కపర్దీశ్వరుడు ,కాలనాధుడు ,చౌఖండీ గ్రామం –కామేశ్వరుడు ,గణేశ్వరుడు ,వీరభద్ర గణుడు ,చారు ముఖ గణుడు ,భటౌలీ గ్రామం–గాననాదేశ్వరుడు ,ప్రసిద్ధం –దేహలీ వినాయకుడు

  ఏడు రోజుల యాత్ర చేసే వారు ఇక్కడే నివాసం ఉంటారు .సత్తు పిండి ,లడ్డు నివేదన చేస్తారు

దేవదియా –షోడశ వినాయకుడు ,భుయిలీ గావ –ఉద్దండ వినాయకుడు ,హీరాం పుర –ఉత్కలేశ్వరుడు ,రుద్రానీ దేవి తపోభూమి వరనా  నది –ఈ నది లో స్నానం చేయాలి పెద్దలకు తర్పణ వదలాలి

 ప్రసిద్ధం –రామేశ్వరుడు –ఇక్కడ తెల్ల పప్పులు బిల్వ దళాల తో పూజ చేయాలి

 రామేశ్వరం –సోమేశ్వరుడు ,భారతేశ్వరుడు ,లక్ష్మనేశ్వరుడు ,శత్రుఘ్నేశ్వరుడు ,ద్వావా భూమేశ్వరుడు ,నహుషేశ్వరుడు –ఇక్కడే మూడో రోజు  ఉండి పోవాలి రామేశ్వరుని ‘’రామేశ్వర ,రామేణ పూజితస్త్వం ఆజ్నం దేహి మహాదేవ పునర్దర్శన మస్తుతే ‘’అని నమస్కరించి నాలుగో రోజు యాత్ర ప్రారంభించాలి

              నాలుగవ రోజు

 వరుణా నది అవతల –అసంఖ్యాత తీర్ధ లింగం ,కరోమా గ్రామం –దేవ సంఘేశ్వరుడు ,సదర్ బజార –పాశ పాణి గణేశుడు ,ఖుజరీ గ్రామం –ప్రుదివీశ్వరుడు ,పిసన్ హరియా –స్వర్గ భూమి ,దీన దయాళ్ పురం –యూప సరోవర తీర్ధం ,కపిల దారా గ్రామం –కపిల దారా తీర్ధం ,వ్రుషభధ్వజేశ్వరుడు –ఇక్కడ ఆగి పోయి వ్రుషబధ్వజేశుని పూజించాలి‘’వృషభధ్వజ దేవేశ పిత్రూనాం ముక్తి దాయక –ఆజ్ఞాం దేహి మహా దేవ పునర్దర్శన మస్తుతే ‘’అని ప్రార్ధించాలి

                    అయిదవ రోజు

కాతెవాన్ రామం –జ్వాలా నృసింహుడు ,పుతహా గ్రామం –వరుణా సంగమం ,ఆది కేశవుడు ,సంగామేస్ధ్వరుడు ఖర్వ వినాయకుడు ,ప్రహ్లాద ఘాట్ –ప్రహ్లాదేశ్వరుడు ,త్రిలోచనా ఘాట్ –త్రిలోచన మహాదేవుడు ,పంచ గంగా ఘాట్ –పంచ గంగా తీర్ధం ,వేణీ మాధవుడు ,లక్ష్మణ బాలా ఘాట్ –గాభాస్తేశ్వరుడు ,ప్రసిద్ధం –మంగళ గౌరీ సంకట ఘాట్–వసిష్టేశ్వరుడు ,వామ దేవేశ్వరుడు ,ఆత్మా పురేశ్వార్ –పర్వతేశ్వరుడు ,మణికర్ణికా ఘాట్ –మహేశ్వరుడు ,సిద్ధి వినాయకుడు ,బ్రహ్మ నాళం –సప్తావరణ వినాయకుడు ,ప్రయాగ పుర గ్రామం –మొక్షేశ్వరుడు ,మణి కర్ణికా మహా తీర్ధం లో స్నానం చేయాలి .దీంతో కాశీ యాత్రా ,పంచాక్రోశ యాత్రా పూర్తీ అవుతుంది .

  ‘’జయ విశ్వేశ విశ్వాత్మన్ కాశీనాధ జగద్గురో త్వత్ప్రసాదాత్ మహాదేవ కృత క్షేత్ర ప్రదక్షిణా

అనేక జన్మ పాపాని కృతాని మామ శంకర గతాని పంచ క్రోశాత్మ లింగ స్యాస్య ప్రదక్షినాత్

త్వద్భాక్తి కాశీ వాసాభ్యాం సహివా పాప కర్మణా సత్సంగా శ్రవనాదైస్చ కాలో గచ్చతు న స్సదా

హర శంభో మహాదేవ సర్వజన సుఖ దాయక ప్రాయశ్చిత్తం సువివృత్తంపాపానాం త్వ్కత్ప్రసాదథథహ్

పునఃపాప ర తిస్మాస్తూ ధర్మ బుద్ధి స్సదాస్తుమే –పంచ క్రోశాస్య యాత్రేయాం యదా వద్వామయాక్రుతా

న్యూనం సంపూర్నతాం యా తు త్వత్ప్రసాదాత్ ఉమా పతే –హర హర మహా దేవ శంభో –కాశీ విశ్వ నాదా గంగా ‘’అని పదకొండు సార్లు సంకీర్తన చేసి నమస్కరించాలి

 నమః పార్వతీ పతయేనమః హరహర మహా దేవ శంభో –కాశీ విశ్వ నాద భగవతే  జయ –అన్నపూర్ణా మాతా జయజయ –గంగా మాత జయ జయ –దుమ్దీ రాజ జయజయ –కాల భైరవ జయజయ –హర హర మహాదేవ –అని గట్టిగా అరవాలి

 పంచాక్రోశ యాత్రను ఈ విధం గా పూర్తీ చేసి నివాసం చేరి అయిదు లేక పద కొండు మంది బ్రాహ్మణ దంపతులకు భోజనం ఏర్పాటు చేసి తాంబూలం దక్షిణా ఇచ్చి నమస్కరించాలి ఆశీర్వాదాలు పొందాలి

     సశేషం –మీ– గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –28-12-12-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.