ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -130

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -130

53-తన తరాన్ని సోషలిస్ట్ భావ సంపదతో ప్రభావితం చేసిన అమెరికన్ నవలాకారుడు –దియోడర్ డ్రైజర్-2

రెండేళ్ళ తర్వాత కొంత ఆర్ధిక వెసులుబాటు ఉన్నా ,భవిష్యత్తు ఆశాజనకం గా ఉండదని గ్రహించాడు డ్రైజర్.వేరే చోట పనిలో కుదిరి 1928లో ఫ్రీలాన్స్ సామర్ధ్యం తో పెళ్ళికి సిద్ధమయ్యాడు .తరువాత కొన్నేళ్ళు సక్సెస్ ఫుల్  రచయితగా ఎదిగాడు .న్యూయార్క్ మురికి వాడల ,స్వీట్ షాప్ ల ,నిరుద్యోగుల కడగండ్లను నిశితంగా పరిశీలింఛి రాశాడు .కార్పోరేషన్ వారికి హృదయం లేదన్నదాన్ని వ్యతిరేకిస్తూ ‘’No corporation is soulless which helps all others in helping itself ‘’అన్నాడు .పేదలతో మమేకమై తిరిగినవాడు ఇప్పుడు ప్రకటన రొచ్చులో కూరుకుపోయాడు .28వ ఏట ఈ ఫాల్స్ ప్రిస్టేజ్ ఉద్యోగం నచ్చక వదిలేసి ‘’సిస్టర్ కారీ ‘’నవల రాశాడు .

డ్రైజర్ మొదటినవల సిస్టర్ కారీ చాలా పాపులర్ అయింది .అందులోని విషయమే ఈవిజయానికి కారణం .సమ్మోహనం ,వ్యభిచారం ,విషాదం ,దొంగతనం లను నైతికతను మసాలాగా దట్టించి రాసిన నవల ఇది .బెస్ట్ సెల్లర్ గా పేరు పొందింది .కాని నిజానికి అది చేజేతులా నాశనం చేసుకొన్నఅతని సోదరి జీవితమే .ఇందులోని వాస్తవికత అతిసామాన్యమై ,ఆనాటి సెక్స్ తో రోచ్చుతో దట్టించిన  మిగిలిన నవలల కంటే భిన్నంగా జనాదరణ పొందింది .పాపాలకు పరిహారంగా హార్ట్స్ వుడ్ ఆత్మ హత్య చేసుకొంటే ,కారీ బతికి తను సాధించాల్సింది ధైర్యంగా సాధించింది .ఈ నవల రాత ప్రతిని హార్పర్ అండ్ బ్రదర్స్ కు ముద్రనకోసం డ్రైజర్ అందజేస్తే వెంటనే తిరస్కరించి తిరిగి పంపించేశారు .నిరాశతో వేరే పబ్లిషర్ కు డబల్ డేకు ఇస్తే ఒప్పుకొని అంతా సిద్ధం చేసిన తర్వాత అతనిభార్య ప్రూఫులు దిద్దుతూ అందులోని  నిష్కపటరచనకు ఆన౦ది౦చినా ,చట్టప్రకారం ముద్రించాల్సి ఉన్నా దాన్ని విస్తృతంగా ప్రచారం చేయటానికి ఒప్పుకోలేదు .చిన్న పుస్తకంగా ప్రింటర్ దగ్గరే ఉండిపోయింది .ఒకరకంగా రచనను అణగ దోక్కేశారు   .కొన్ని సమీక్షలు అనుకూలంగానే వచ్చాయి.రచయిత పాత్ర చిత్రీకరణపై ప్రశంశలు వెల్లి  విరిశాయి  .కాని చాలామంది విమర్శకులు అంటీ ముట్టకుండా చేతులకు మసికాకుండా రాశారు .ఎవరూ కమిట్ కాలేదు .పాపం కొన్ని వందల పుస్తకాలే అమ్ముడు పోయాయి .తండ్రిలాగే తానూ జీవితం లో ఓడిపోయానని చింతించాడు .

ముప్ఫై వ ఏట అంత ఉత్సాహం గాలేక ఏదో చిలక్కొట్టుడు స్కెచెస్ మాత్రం అడపా దడపా రాశాడు .దీనికి తోడూ నీడలేని వాడయ్యాడు .నిరాశే తోడయ్యింది .భార్యను అత్తవారింటికి మిస్సోరి కి పంపించి ,న్యూయార్క్ నుంచి ,వర్జీనియా అక్కడి నుండి ,పెన్సిల్వేనియా ,బాక్ టున్యూయార్క్ చేరాడు .మనోవ్యధ ఎక్కువై ,చేతి వేళ్ళకు  స్పర్శ తగ్గి పోయిందని భావించాడు .నిద్ర పట్టేదికాడు. తనపై ఎవరో గూఢ చర్యం చేస్తున్నారని అనుమానపడేవాడు .తనలో మరో ‘’అపరిచిత వ్యక్తీ ‘’ఉన్నాడని గ్రహించాడు .తనది ద్వంద్వ ప్రవ్రుత్తి అని తెలుసుకొన్నాడు .’’అపోజిల్ ఆఫ్ నేచర్ ‘’అనేపేరుతో డ్రైజర్ జీవిత చరిత్ర రాసిన రాబర్ట్ ఎలియాస్ ‘’వారానికి ఒకటి౦బావు డాలర్ల అద్దెతో ఒక చీకటి కొట్టులాంటి గదిలో అద్దెకు ఉంటూ ,మొదట రోజుకు రెండు పూటలా తింటూ ,తర్వాత ఒక్క పూటతో సరి పుచ్చుకొని ,చివరికి ఇన్నిపాలు బ్రెడ్ ముక్కా తింటూ గడిపాడు .వీధిలో దొరికిన యాపిల్ పండునో ,కాయ గూరలనో తిని బతికాడు .ఆయిల్ స్టవ్ తో గదిని వెచ్చ బెట్టుకోనేవాడు .’’అని రాశాడు .ఎంతకు కు౦గిపోయాడంటే  స్వచ్చంద సేవా సంస్థలను తనకు సాయం చేయమని అర్ధించినా స్పందన లేక పొతే మరింత దిగజారి పోయాడు .జీవించాలని ఉన్నా బతకటానికి సరిపడా తిండి లేక శారీరకంగా మానసికంగా కుంగి పోయి ఆత్మ హత్యా ప్రయత్నాలు చేశాడు .తాను పోట్లాడి గెంటేసిన పాల్ మళ్ళీ శరణు అయ్యాడు .అతనికి తను ఇవ్వాల్సిన  వాటా దనం ఇచ్చేస్తాను .ఇలా నిర్భాగ్య స్థితిలో అతను బ్రతకటానికి ఒప్పుకోనని ఆడబ్బు తీసుకోమన్నాడు పాల్ .కొత్త బట్టలు కొని తనతో వెస్ట్ చెస్టర్ లో ఉన్న ప్రముఖ మోల్డూన్ హెల్త్ రిసార్ట్ లో చేర్చాడు .

అన్నివసతులు కలిగిన ఆ రెస్టారెంట్ లో అతని ఆరోగ్యం క్రమంగా బాగుపడింది .జీవితేచ్చ పెరిగింది .న్యు యార్క్ సెంట్రల్ కు ఆరునెలలుబయటి నుంచే  పని చేశాడు .పూర్తిగా ఆరోగ్య వంతుడై మళ్ళీ ఎడిటర్ గా పని చేయాలనుకొన్నాడు .స్ట్రీట్ అండ్ స్మిత్ వాళ్ళ కాకమ్మ కబుర్ల పత్రికలో ఎడిటోరియల్ బాధ్యత తీసుకొన్నాడు .అక్కడ అతనిపని వచ్చిన ఆర్టికల్స్ లోని  60వేలపదాలను  ను ముప్ఫై వేల పదాలు ఉండేట్లు రెండుగా కుదించటం మొదటి భాగానికి కొత్త సమాప్తి రాయటం రెండవ సగానికి కొత్త ప్రారంభం రాసి రెండిటికీ కొత్త పేర్లు పెట్టటం తో చీప్ నవలల విజయం ఊపందుకోన్నది .ప్రొడ్యూసర్ కు లాభాల పంట పండింది .దీనితో డ్రైజర్’’బ్రాడ్వే మేగజైన్ ‘’కు ఎడిటర్ అయ్యాడు .మరో ఏడాదికి ‘’డెలి నీటర్’’,ది డిజైనర్ ,’’న్యు ఐడియా వుమెన్స్ మేగజైన్ ‘’అనే బటరిక్ పత్రికా త్రయానికి డైరెక్టర్ అయ్యాడు .మధ్యే మార్గం కాక కుడి పక్షంగా పత్రికలు  నడిపాడు .తన పత్రికలకు ప్రకటనగా ‘’A curtain raised on a general unwritten phase of life ‘’అని రాసేవాడు .సెన్సేషనల్ ఆవిష్కరణలు ,దోషాలు లేని జోలా వాస్తవికత ఉంటాయని చెప్పేవాడు .’’బోహీమియన్ ‘’పై కంట్రోల్ సాధించి చిన్న వ్యంగ్య రచనలు ప్రచురించాలని నిర్ణయించాడు .మొదట్లో నిరాశగా ఉన్నా తర్వాత ఊపు అందుకొన్నది. ఈ ప్రయత్నం ఎందుకూ పనికి రాని చెత్త కధల్ని వండి వడ్డించి అయిదేళ్ళు బండీలాగి ఇక ఈ రకమైన నీచ సాహిత్యాన్ని ప్రోత్సహి౦చకూడదనుకొన్నాడు .ఇంకా నలభై రాలేదుకాని మరో బ్రేక్ డౌన్ భయ పెట్ట సాగింది. దీన్ని తప్పించుకొనే ప్రయత్నం లో రెండవ నవల ‘’జెన్నీ గేర్హార్ద్ట్ ‘’రాయటం మొదలు పెట్టాడు.

మొదటినవల కారీ లోలాగానే ఇందులోనూ దిగజార్చబడిన స్త్రీ కదఉంది. కాని దానికంటే నైపుణ్యంతో  ఈ అమ్మాయిని చిత్రించాడు . .రొంపిలో నుంచి స్వచ్చ వజ్రంగా బయటికొచ్చిన అమ్మాయి ని చిత్రించాడు .తన స్వీయ వినాశకర అనుమానాలకు జవాబులు చెప్పే ప్రయత్నం చేశాడు .వెంటనే ఆరేళ్లలో ఆరు నవలలు రాసేశాడు ‘’’ఎ ట్రి టైజ్ ఎట్ ఫార్టి ‘లో ఇంగ్లాండ్ జర్మని ,ఇటలీ ల  పై తన అభిప్రాయాలను రాశాడు .పధ్ధతి శైలి మారినా డ్రైజరిజం మారలేదు .I don’t know what truth is ,what beauty is ,what love is ,and what hope is .i don’t believe any one absolutely and I don’t doubt anyone absolutely .I think people are both evil and well intentioned ‘’అంటాడు డ్రైజర్.. నిర్ణయాలలోని మూసపద్ధతిని  .నల్లజాతి తెల్లజాతి అభిప్రాయాలు బద్ధక రాయుళ్ళు ,నిలకడలేనితనం , విరుద్ధ ప్రవర్తన ,భిన్నాభిప్రాయాలు ,మనుషులు నైతికత  మొదలైన వాటిని వ్యతిరేకించాడు .

సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్-30-4-16-ఉయ్యూరు

 

 

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.