ఆత్మీయత చిలికించిన చిలుకూరి వారి గూడెం పూర్వ విద్యార్ధుల సమ్మేళనం

ఆత్మీయత చిలికించిన చిలుకూరి వారి గూడెం పూర్వ విద్యార్ధుల సమ్మేళనం

14 వ తేదీ గురువారం రాత్రి -8- 23 కు పుల్లూరు అనే చిలుకూరివారి గూడెం హైస్కూల్ పాత విద్యార్ధి తిరుపతి రావు ఫోన్ చేసి ‘’సార్ !మే ఫోన్ నంబర్ కోసం రెండు రోజుల్నించీ ప్రయత్నిస్తున్నాం ,ఎప్పుడో ఒకసారి మీ అబ్బాయి రమణ జర్నలిస్ట్ అని చెప్పినట్లు జ్ఞాపకం ,జర్నలిస్ట్ లిస్టు లో ఆయన పేరు కనుక్కుని ఫోన్ చేసి ఆయనద్వారా మీనంబర్ సంపాదించి ఫోన్ చేస్తున్నాను .ఆదివారం 1989-90 బాచ్ టెన్త్ విద్యార్ధుల సమ్మేళనం హై స్కూల్ లో ఏర్పాటు చేస్తున్నాం .మీరు ,మేడంగారు ఇద్దరూ వచ్చి మమ్మల్ని ఆశీర్వదించాలి .వెహికిల్ మేము ఏర్పాటు చేస్తాం .రేపు మళ్ళీ మీకు తెలియజేస్తాను తప్పక రండి ‘’అన్నాడు .’’సరే ‘’అన్నాను .మర్నాడు అతని నుంచి ఫోన్ రాలేదు .శనివారం ఉదయం అతనికి నేనే ఫోన్ చేసి ‘’నువ్వు చెప్పిన కార్యక్రమం ఈ ఆదివారమేనా ?”’అని అడిగాను .అతను’’అవును సార్.  నేనె ఫోన్ చేద్దామ నుకుంటుంటే మీరే చేశారు ధాంక్స్ సార్.రాత్రి మేము మీ కోసం ఏ .సి .వెహికిల్   పంపాలని నిర్ణయించాం .డ్రైవర్ ఫోన్ నంబర్ మీకుమేసేజ్ పెడతాను .అతని కి మీ నంబర్ ఇచ్చాను తప్పకరండి’’ .అన్నాడు .పుల్లూరు వెళ్ళటం అంటే ఫుల్ హుషార్ నాకు .డ్రైవర్ కు ఫోన్ చేసి ఆదివారం ఉదయం 7 గం.కు ఉయ్యూరు లో బయల్దరేట్లు రమ్మని చెప్పాను .సరేఅన్నాడు .అక్కడికి వెడితే హాస్టల్ వార్డెన్ శ్రీ రాఘవులు ను కలవాలని అనుకోని ఆయన ఫోన్ నంబర్ అతనిద్వారా తెలుసుకొని వస్తున్నట్లు తెలిపితే ,తనకు ఆహ్వానం లేదని కనుక రాలేనని అక్కడ మీటింగ్ అవగానే కలుద్దామని అన్నారు ఓకే అన్నాను .తిరపతిని ఎందరు విద్యార్ధులు వస్తారని అడిగితె తమ బాచ్ 38 మంది అని అందులో ముగ్గు రు చనిపోయారని మిగిలిన వాళ్ళందర్నీ కాంటాక్ట్ చేశామని కనీసం 30 మంది వస్తారని ,టీచర్స్ లో నేనూ ,హిందీ మేడం మాత్రమె వస్తున్నారని చెప్పాడు .కనుక రాఘవులుగారికి ఒక సెట్ ,విద్యార్దులకోసం 35 సరసభారతి పుస్తకాలు అన్ని రకాలు ఉండేట్లు తీసుకు వెళ్ళటానికి సిద్ధం చేశాను

  ఆదివారం ఉదయం 5 కే లేచి స్నానం సంధ్య పూజాదికాలు పూర్తి  చేసి రెడీగా ఉన్నాం .7 గంటలకల్లా ఏ సి కారు తో డ్రైవర్ క౦కిపాడునుంచి వచ్చాడు .బయల్దేరే సరికి 7-15 .అప్పటికే రెండుసార్లు కాఫీ లాగించాను .టిఫిన్ దారిలో ఎక్కడైనా చేయచ్చు అనుకున్నాం .డ్రైవర్ బాబి చలాకీ కుర్రాడు .బయల్దేరేటప్పుడు కాఫీ ఇస్తే కాఫీ టీలు అలవాటు లేదన్నాడు .క౦కి పాడువాడు .పుల్లూరులో బంధువులున్నారట .వాళ్ల ద్వారా కుదిర్చాడు తిరుపతిరావు .కంకిపాడు ,గన్నవరం ,బాహుబలేంద్ర గూడెం అగిరిపల్లి ,గణపవరం మైలవరం మీదుగా చిలుకూరి వారిగూడెం చేరాం .గంటా నలభై అయిదు నిమషాల్లో వచ్చేశాం కనుక దారిలో టిఫిన్ గట్రా ఏమీ చేయలేదు .ఉదయం 9 కి స్కూల్ దగ్గరున్నాం .అప్పటికే తిరుపతిరావు రాధాకృష్ణ, శివరాం  వరలక్ష్మి మొదలైన వాళ్ళు ఏర్పాట్లు చేస్తూ కనిపించి పలకరించి ఆత్మీయంగా ఆహ్వానించారు .మేడం గారిని తీసుకురావటం వాళ్లకు ఎంతో బాగా సంతోషం కలిగించింది .టిఫిన్ చేశారా అంటే ‘’లేదు తొమ్మిది లోపు చేసే అలవాటు లేదు ‘’అన్నాం .వెంటనే ఇడ్లీలు తెప్పించారు .వేడివేడిగా బాగున్నాయి  నాకిష్టమైన పల్లీ చట్నీ .మామూలుగా రెండే తినే వాడిని రుచి బాగుండటం తో మూడు ఇడ్లీలు లాగించా .తర్వాత కాఫీ ఇచ్చారు .క్రమంగా అందరూ చేరేసరికి 10 అయింది .అందరికీ సమోసాలు తెప్పించిపెట్టారు .కాఫీ టీ లు ఇచ్చారు .హిందీ టీచర్ వరలక్ష్మిగారు భర్తా వచ్చారు  ఆవిడమాకు నాలుగు పెద్దరసం లాంటిమామిడి పళ్ళు ఇచ్చింది .తిరపతి నా దగ్గరకొచ్చి ‘’సార్! ఎలా నిర్వహించాలో మాకు తెలీదు మీరు గైడ్ చేయాలి ‘’అని కోరగా అలాగే అని చెప్పి సూచనలిచ్చాను .

 ఉదయం 11 గంటలకు వందేమాతరం తో  సమావేశం ప్రారంభైంది  .వేదికమీదకు మాదంపతులను ,వరలక్ష్మి దంపతులను ఆహ్వానించారు .వెనకాల తెరపై ఆబాచ్ ఆనాడు తీయించుకున్న ఫోటో బాక్ డ్రాప్ గా పెట్టి నిండుతనం తెచ్చారు .మంచిమంచి పుష్పాలతో కలర్ఫుల్ గా వేదిక ఏర్పాటు చేశారు .ముందుగా ఆ బాచ్ కు చదువు చెప్పి తనువు చాలించిన 1- లెక్కలమేస్టారు శ్రీ పురుషోత్తమాచారి 2-  సోషల్ మాస్టారు శ్రీ గురుప్రసాద్ ,౩-సెకండరి టీచర్ శ్రీ శేషగిరిరావు 4- శ్రీ నరసింహా రావు ,లకు మరణించిన ముగ్గురు విద్యార్ధులకు అందరం  లేచి నిలబడి మౌనం పాటించి వారి ఆత్మకు శాంతికలగాలని ప్రార్ది౦చా౦  .

 తర్వాత ఆడపిల్లలు సారీ అప్పుడు పిల్లలు కాని ఇప్పుడు 47ఏళ్ళు దాటిన పిల్ల తల్లులు అంటే గృహిణులు తమను తాము వరుసగా పరిచయం చేసుకున్నారు .అందులో సుజాత అనే ఆనాటి స్కూల్ ఫస్ట్ విద్యార్ధిని తాను ఏం ఎసి  బిఎడ్ చేసి రెండుమూడు సార్లు టీచర్ పోస్ట్ కు ప్రయత్నించి విఫలమై హైదరాబాద్ లో లెక్కల లెక్చరర్ గా ప్రైవేట్ కాలేజిలో పని చేస్తున్నాని ,తనభర్త కూడా పెద్ద ఉద్యోగస్తుడే అని ,పిల్లల సంగతీ చెప్పింది .ఆమె మాట్లాడిన తీరు అందరికీ కౌన్సెలింగ్ చేసినట్లుగా ఉంది .మిగతా వాళ్ళు కూడా తమగురించి కుటుంబం గురించీ ,పిల్లల చదువులు ,ఉదోగాలగురించి వివరించి చక్కగా ఆత్మీయంగా పరిచయం చేసుకున్నారు .

  తర్వాత మగపిల్లలు అంటే ఈనాటి గృహస్తులైన ఆ నాటి  విద్యార్ధులు తమ గురించి ,తమకు విద్య నేర్పిన గురువుల గురించి వివరంగా చెప్పారు .అందులో శివరాం అనే కుర్రాడు ముదురుగడ్డం, మీసం తో సినీ హీరో లా ఉన్నాడు .తాను నాలుగైదు టివి సీరియల్స్ లో నటించానని ,ఇటీవలే విడుదలైన ఒక సినిమాలో హీరోగా చేశానని ,ఇంకో సినిమా ఒకవారం లో మొదలౌతు౦దని చెప్పి ‘’ఈ హెడ్ మాస్టారు మాకు ఇంగ్లీష్ అద్భుతంగా చెప్పారు. అదంటే మాకున్నభయం పోగొట్టారు .తేలికగా ఎలా రాయాలో చక్కగా వివరించేవారు .ఆయన ఇక్కడికి వచ్చినందుకు చాలా ఆనందంగా ఉంది ‘’అన్నాడు .చాలా సార్లు మా దంపతులకు పాదాభి వందనం చేసి తన వినయాన్ని తెలియ జేశాడు .నా కోరికపై మాతో ఫోటో లు దిగాడు .అలాగే తిరుపతి రావు ,రామారావు మొదలైన వాళ్ళు అందరూ చాలా ఆప్యాయంగా తమవిషయాలు నా విషయాలు చెప్పారు .రామారావు ఇప్పుడు ఈ స్కూల్ కమిటీ చైర్మన్ కూడా .కొందరైతే ‘’ఈ హెడ్మాస్టారు రాకపోయి ఉంటె మనలో చాలామంది పాస్ అయి ఉండేవాళ్ళం కాదు .ఎక్కువ మంది పాస్ అవటానికి చాలాకస్టపడి మమ్మల్నీ చదివించి స్కూల్ లోనే ఉంటూ రాత్రి వేళ మమ్మల్ని స్కూల్ లో పడుకునే ఏర్పాటు చేసి దోమ తెరలో పడుకుని ఉన్నా ‘’ఒరేయ్ .నిద్రపోతున్నావ్ .లేచి మొహం కడుక్కొని చదువు ‘అంటూ ఎలాకని పెట్టి చెప్పేవారో ఆశ్చర్యం వేసేది ‘’అన్నాడు .అలా అందరూ తమ అనుభవాలను తమకు తోచిన విధంగా వివరించారు .ఇంగ్లీష్ మాత్రమేకాదు హెడ్ మాస్టారు లెక్కలు సైన్స్ లనూ మాకు బోధించి వాటిలోనూ మార్కులు బాగా వచ్చేట్లు చేశారు అన్నాడు రాధాకృష్ణ .

  తర్వాత హిందీటీచర్  తమ అనుభవాలను చెప్పారు .తన క్లాసును నేను ఎలాపర్యవేక్షి౦చి  ఏయే సలహాలు ఇచ్చానో వాటిని పాటించి విద్యార్ధులకు ఎలా ఉపయోగపడ్డారో చెప్పారు తర్వాత ఆమె భర్త సైన్స్ మాస్టర్ చేసి రిటైర్ ఆయన ఆయన మాట్లాడారు .

చివరగా నేను మాట్లాడాను –‘’1989 సెప్టెంబర్ లో ఈ స్కూల్ లో చేరా .నాముందు హెడ్ మాస్టర్ శ్రీ హనుమంతరావు  నాతర్వాత హెడ్ శ్రీ రామారావు నాకు బి ఎడ్ లో క్లాస్ మేట్స్ .ఇక్కడ పని చేయటానికి ఉయ్యూరునుంచి రావాలి అంటే దాదాపు 8 5 కిలోమీటర్లు ప్రయాణం చేసి రావాలి .అందుకని తెల్లవారు జామున 4 కే లేచి స్నానం సంధ్య పూజ పూర్తి  చేసి అప్పటికే మా ఆవిడ చేసిన టిఫిన్ టిని కారీర్ లో పెట్టిన భోజనం తెచ్చుకుని ఇక్కడికి నానాతంటాలు పడి చేరేసరికి 9-30 అయ్యేది .వచ్చిన దగ్గరనుంచి ఉరుకులు పరుగులు. శ్రీ అప్పిడి వెంకటేశ్వరరెడ్డి గారు స్కూల్ కమిటీ ప్రెసిడెంట్ మంచి సహకారం ఇచ్చారు .లెక్కల మేస్టారి తల్లి ,భార్య గార్లు తమ కుటుంబ సభ్యుడిగా ఆదరించారు .ఎలిమెంటరీ స్కూల్ స్థాయిలో ఈ స్కూల్ లో టీచర్ గా చేరి హెడ్ మాస్తారాయి అప్పర్ ప్రైమరీ చేసి హై స్కూల్ తెప్పించి దీని అభి వృద్ధికి కృషి చేసిన శ్రీ కృష్ణ దాస్ గారి సేవ మరువ రానిది .ఆయనతర్వాట అన్గాలూర్ దయట్ లెక్చరర్ అయి తర్వాత డి ఇ వో ఆఫీస్ లో ఎక్సామినర్ అయ్యారు .నాకు రోజూ కూరలు పచ్చళ్ళు పంపేవారు ఆచారిగారు .వార్డెన్ రాఘవులు గారు రెండుపూట్ల హాస్టల్ నుంచి గడ్డ పెరుగు విడిగా తోడు పెట్టించి పంపేవారు .లేక్కలమేస్టారు ,నేనూ శేషగిరిరావు గార్లు ముగ్గురం అత్యంత ఆత్మీయంగా ఉండేవాళ్ళం .వాళ్ల సపోర్ట్ తో స్కూల్ లో అద్భుతాలు సృష్టించాం..ఇక్కడి విద్యార్ధులు చాలా వినయ విదేయతలున్నవారు. కాని చదువులో బాగా వెనకపడి ఉండేవారు .అందులో హాస్టల్ స్టూడెంట్స్ ఎక్కువ .వారికి అక్కడ చదువులో గైడెన్స్ లేదు .అందుకని వార్డెన్ గారికి చెప్పి వాళ్ళను రాత్రి పూట స్కూల్ లోనే పడుకో బెట్టె ఏర్పాటు చేశాను .నేను నాహెడ్ మాస్టర్ రూమ్ వెనకాల బీరువాల మధ్య టేబుల్ పై వంట చేసుకొనే వాడిని .ఉదయం విద్యార్ధులకు9-30 వరకు  లెక్కలు ఇంగ్లీష్ బోధించేవాడిని .రాత్రి వేళ చదివి౦చేవాడిని  దీనితో వాళ్ళలో ఉత్సాహం కలిగింది.కష్టపడాలన్న ఆలోచన వచ్చింది .సబ్జెక్ట్ లనుసి౦ప్లి ఫై చేసి బోధించమని టీచర్స్ కు చెప్పేవాడిని .వాళ్ళు ఆ సూచనలు పాటించి పాసవటానికి తగినట్లు చెప్పేవారు .మెరిట్ స్టూడెంట్స్ కు ప్రత్యెక శిక్షణ ఇచ్చేవాళ్ళం నేనూ లేక్కలమేస్టారు   అందుకేఆ సంవత్సరం బాగా పాసై స్కూల్ కు పేరు తెచ్చారు ఈబాచ్ వాళ్ళు .ఇందులో రాంబాబు అనే పొట్టి కుర్రాడు హాస్టల్ లో ఉంటూ స్కూల్ లో పడుకుని చదివి ,నా అంట్లు తోమి నీళ్ళు తెచ్చి పెట్టేవాడు .చదువులో చాలాపూర్ .కానీ చివర్లో బాగా కృషి చేయించాను .వాడూ పాసైనాడు .రిజల్ట్స్ రాగానే నాదగ్గరకొచ్చి ’’సార్!మీ అంట్లు తోమటంవలన నేను పాసయ్యానుసార్ ‘’అన్నాడు అమాయకంగా ఎలా కృతజ్ఞతలు చెప్పాలో తోచక .రాధాకృష్ణ పాసై సుమో నడిపాడు .నన్ను మైలవరం నుంచి డబ్బులు తీసుకోకుండా ఇక్కడ దించేవాడు .సుజాత బాగా చదివేది .స్కూల్ ఫస్ట్ వచ్చింది .తర్వాత బాచ్ లో శేషగిరిరావు గారబ్బాయి శ్రీనివాస్ స్కూల్ ఫస్ట్ .నాగార్జున సాగర్ కు విహార యాత్రకు తీసుకు వెళ్లాం. ఈ బాచ్ రెండు సెక్షన్లు చేశా .ఒక సెక్షన్ కు ఇంగ్లీష్ ఫిజికల్ సైన్స్ నేనె పూర్తిగా బోధించా. రెండో సెక్షన్ కు పి ఎస్ చెప్పా .ఇంత హెవీ వర్క్ చేశాను ఇక్కడ .వార్షికోత్సవాలు జరిపాం .బహుమతులిచ్చాం .స్వాతంత్రదినోత్సవం రిపబ్లిక్ డే ఉపాధ్యాయ దినోత్సవాలు ఘనంగా చేశాం .విద్యార్దులనుంచి వసూలు చేసిన దబ్బు అంతా వాళ్ళకూ స్కూల్ అభి వృద్దికే ఖర్చుచేశాం .ఇంతటి ప్రేమ అనురాగం ఆప్యాయత గౌరవం మన్నన మమకారం మీ రంతా మా పట్ల చూపించి మా వయసును 28 ఏళ్ళు తగ్గించేశారు .మాలో మళ్ళీ యువక రక్తం ప్రవహించేట్లు చేశారు .మీరందరూ ఇంతఖర్చుపెట్టి ఈసమ్మేళనం జరిపి  మాఆశీస్సులు కోరటం మీ సంస్కారాన్ని తెలిజేస్తోంది .కనుకమీర౦దరూ మీ కుటుంబాలతో వంశాలతో అభి వృద్ధి సాధించి ఇలాగే వీలైనప్పుడల్లా కలుసుకొంటూ తీయనిజ్ఞాపకాలను నెమరు వేసుకోవాలి .ఈ పాఠ శాల అభి వృద్ధికి మీవంతు సహకారం అందించి మెప్పు పొందాలి .’’అని చెప్పి తర్వాత సరసభారతి విషయాలన్నీ తెలియజేసి టేబుల్ పై నేను తెచ్చిన పుస్తకాలు పెట్టి ,ఎవరికి కావలసిన పుస్తకం వాళ్ళు తీసుకోమని చెప్పి అందరూ తలొక పుస్తకం తీసుకునేట్లు చేసి ఇంకాకావలసినవారు అందులో ఉన్న నా అడ్రస్ కు ఫోన్ చేసినా, మెయిల్ చేసినా పుస్తకాలు ఉచితంగా పోస్ట్ ఖర్చులు మేమే భరించి పంపిస్తామని చెప్పి అమెరికా అయిదు సార్లు వెళ్ళివచ్చిన సంగతి అక్కడ సరసభారతి శాఖ ఏర్పాటు చేసిన విషయం ,అక్కడి మాకార్యక్రమాలు వాటిని ‘’షార్లెట్ సాహితీ మైత్రీ బంధం ‘’గా తెచ్చి ఇక్కడా అక్కడా ఆవిష్కరించటం తెలిపాను .

  తర్వాత అందరూ కలిసి మా దంపతులకు ,వరలక్ష్మి దంపతులకు నూతనవస్త్రాలుఅంటే పాంట్ ,షర్ట్  లతో ,శాలువా  కప్పి  ఆనాటి ఫోటో జ్ఞాపికగా ఇచ్చి ఘన సత్కారం చేశారు అందరూ పాద నమస్కారాలు చేయగా అక్షితలతో ఆశీర్వ దించాం .ఒక శిష్యుడు ప్రత్యేకంగా రెండు తెల్లని షర్ట్ బిట్స్ చేతిలో పెట్టి ‘’సారర్ !ఇవి మీకు బాగా ఉంటాయి తప్పకుండా నాకోసం కుట్టి౦చు కోవాలి ‘’అని ప్రాధేయ పడ్డాడు సరేనన్నాను  .అలనాతిఫోతోలో నేను వేసుకున్నది తెల్లని షర్ట్ .అందుకే అలా చేశాడేమో .

  తర్వాత అందరికీ విందుభోజనం .రెండు స్వీట్లు రెండు హాట్లు పప్పు కూర పచ్చడి బిర్యాని సాంబారు మోడల్ డైరీ గడ్డ పెరుగు తో మంచి భోజనం పెట్టారు .

 అందరి భోజనాలు అయ్యాక మరొక్క సారి సమావేశమై మాతో ఆ నాటి  విద్యార్ధులందరికీ జ్ఞాపికలు అందజేయించారు .మళ్ళీ  కృతజ్ఞతలు  తెలిపారు .మా శ్రీమతిని మాట్లాడమని కోరారు ఆమె ‘’ఇక్కడి ఆడపిల్లలు అందరూ మా అమ్మాయిలూ, మగపిల్లలంతా మా అబ్బాయిలు లాగా కనిపించారు మనమంతా ఒకే కుటుంబం అనే భావన కలిగించారు మీ అందరికీ మంచి జరగాలని కోరుతున్నాం ‘’అనిముగించింది .నేను మళ్ళీ పది నిమిషాలు మాటాడి వాళ్లకు ఉత్సాహం కలిగించా .

  అందరికి మరోసారి ఆశీస్సులు పలికి ,కారు ఎక్కి దారిలో చండ్ర గూడెం ఆంజనేయ  స్వామిని దర్శించాం  .ఇక్కడి నూతిలో అతి చల్లని జలం మంచినీళ్ళు గా  బాటసారులకు అందజేస్తారు అదీ ప్రత్యేకం. ఇక్కడి మల్లెపూలు ఉయ్యూరు దాకా సువాసనలీను తాయి. ఇది మరో ప్రత్యేకత .కాని కొందామంటే మల్లెపూలు లేవిక్కడ నిరాశ చెందాం .లెక్కల మేష్టారు ఉయ్యూరు శ్రీ హనుమజ్జయంతి కి  మా పెద్దబ్బాయి శాస్త్రి పెళ్ళికి మల్లెపూలు తెచ్చిన విషయాలు జ్ఞాపకం వచ్చాయి .అక్కడనుంచి మైలవరం వెళ్లి వార్డెన్ రాఘవులు గారింటికి చేరి వారిచ్చిన చల్లని పానీయాలు సేవించి మన పుస్తకాలు ఆయనకు అందజేసి ఆనాటి ముచ్చట్లు చెప్పుకుని ,మళ్ళీ బయల్దేరి వెలగలేరు, కొత్తూరు తాడేపల్లి,పాయకాపురం పైపులరోడ్డు మీదుగా రామవరప్పాడు ముత్యాలంపాడు కామినేని హాస్పిటల్ మీదుగా తాడిగడప కంకిపాడు మీదుగా ఉయ్యూరు కు సాయంత్రం 6-30 కి చేరుకున్నాం .దిగగానే తిరుపతిరావు కు ఫోన్ చేసి అభినది౦చి అందరినీ అభినందించినట్లు చెప్పమన్నా .అతని  పక్కనే ఉన్న రాదాక్రిష్ణకూడా మాట్లాడి మేమిద్దరం వచ్చినందుకు పొందిన ఆనందం వర్ణించలేనిది అన్నారు .ఇంతటి ఆత్మీయ వాతావరణం లో నిన్నటి ఆత్మీయ కలయిక జరిగి చిరస్మరణీయం చేసింది .

  మీ- గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -18-6-18 –ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సభలు సమావేశాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.