వీరి రుండ పెరుమాళ్దేవాలయం –తొండమన్నాడు

వీరి రుండ పెరుమాళ్దేవాలయం –తొండమన్నాడు

ఆంధ్రప్రదేశ్ కాళహస్తి దగ్గర తొండమన్నాడ గ్రామం లో చిన్న చోళ  వీరిరుండపెరుమాళ్ దేవాలయం ఉన్నది .ఇక్కడి శాసనాలలో ఒక దానిలో చోళరాజు రాజరాజ దేవుడు తన 5వ ఏట పరిపాలనాకాలం లో వేయించిన శాసనం ప్రకారం ఈ గ్రామాన్ని తిరు మేర్కోయిల్ స్వామికి చెట్టి దేవయాదవ రాయ సమర్పించాడు .చోళరాజు మదురైకొండ కొప్పర కేసరి తన 34వ ఏడు పాలన కాలం లో  105కలంజుల బంగారం స్వామి సమర్పించాడు .అనేక రికార్డులను  బట్టిస్వామికి అనేక ఉత్సవాలు జరుగుతున్నట్లు తెలుస్తుంది .

 మట్టి కోటలో తూర్పుముఖంగా  ఉన్న ఆలయం ఇది .గర్భ, అంతరాలయ, ముఖ మంటప విమానాలున్నాయి .తూర్పున చిన్న ముఖ ద్వారం ఉంటుంది .లోపల పెద్దగా అలంకార శోభ కనిపించదు .గర్భాలయం లో సోమసూత్రం పై శివలింగం ఉంటుంది.అమ్మవారు పద్మాసనం లో పైచేతుల్లో శంఖు చక్రాలతో  తలపై వంగిన వస్తువు ను పట్టుకొని కనిపిస్తుంది .ఒక స్త్రీపద్మాసనం లో కూర్చుని ఎడమ చేతితో తలపట్టుకొని ,కుడి చేతితో దాన్ని ఖడ్గం తో  ఖండిస్తున్నట్లు  ఉంటుంది .నిలుచున్న స్త్రీ కుడి చేతిలో ఖడ్గం ,ఎడమ చేయి కటి పై ఉంచుకొని కనిపిస్తుంది .గ్రామ దేవత పద్మాసనం లో నూ చిన్నగణపతి ఉంటారు .

  ఆదిత్యేశ్వర దేవాలయం-

తొందరమన్నాడు శివారు గ్రామ౦ బొక్కిసం పాలెం లో శ్రీ ఆదిత్యేశ్వర దేవాలయం ఉంది .గర్భాలయం లో ఆదిత్యేశ్వరశివలింగం అన్ని విశేషాలతో ఉంటాడు ,కూర్చున్న భంగిమలో అమ్మవారు ప్రక్కనున్న దేవాలయం లో ఉంటారు .ఆమె కుడి చేత ఉత్పలం ,ఎడమ చేయి కిందికి వాలి కనిపిస్తుంది .ద్వారం వద్ద భైరవుడు కుడి చేతిలో త్రిశూలం తో కుక్క ప్రక్కన నిలబడి ఉంటాడు .ఎడమ పై చేతిలో  డమరుకం కింది చేతిలో కపాలం ఉంటాడు . నిలబడిన సూర్యుడు రెండు చేతులతో పద్మాలతో ఉంటాడు.

  మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -18-8-20-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in దేవాలయం and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.