మన మరుపు వెనుక మన వెండి తెర మహానుభావులు-196• 196-చంద్ర లేఖ విలన్  ,కొండవీటి వీరుడుఫేం,విమానం నడిపిన పైలట్ ,సాహిత్య పట్టభద్రుడు ,నాట్య పిపాసి ‘’సాహసమే జీవిత పు బాటరా సత్యమే నీ లక్ష్యమని చాటరా’’ పాట రంజనుడు’’-రంజన్విమానం   నడపగల,  ప్రయాణించగల మొదటి తమిళ సినిమా హీరో.

• మన మరుపు వెనుక మన వెండి తెర మహానుభావులు-196
• 196-చంద్ర లేఖ విలన్  ,కొండవీటి వీరుడుఫేం,విమానం నడిపిన పైలట్ ,సాహిత్య పట్టభద్రుడు ,నాట్య పిపాసి ‘’సాహసమే జీవిత పు బాటరా సత్యమే నీ లక్ష్యమని చాటరా’’ పాట రంజనుడు’’-రంజన్
విమానం   నడపగల,  ప్రయాణించగల మొదటి తమిళ సినిమా హీరో.
 
70 ఏళ్ల క్రితం SS వాసన్‌ తెరకెక్కించిన చంద్రలేఖ సినిమాలో విలన్‌గా నటించిన రంజన్, ఈరోజు చాలా మంది హీరోలు కూడా గొప్పగా చెప్పుకోలేని అనేక నైపుణ్యాలను సాధించామనారాయణ వెంకటరమణ శర్మగా జన్మించిన రంజన్, దర్శకుడు SS వాసన్ యొక్క మాగ్నమ్ ఓపస్ చంద్రలేఖ (1948)లో అంతర్భాగం. విలాసవంతంగా మౌంట్ చేయబడిన హిస్టారికల్ అడ్వెంచర్ డ్రామాలో అతను విలన్‌గా నటించాడు, ఇది విడుదలైనప్పుడు భారతదేశంలో ఇప్పటివరకు నిర్మించిన అత్యంత ఖరీదైన చిత్రం.

చంద్రలేఖకు దాదాపు రూ.30 లక్షలు ఖర్చయ్యాయి, ఆ రోజుల్లో భారీ మొత్తం, దీన్ని తయారు చేయడానికి ఐదేళ్లు పట్టింది. నిర్మాత-దర్శకుడు వాసన్ తన ఆస్తిని తనఖా పెట్టి ప్రాజెక్ట్ పూర్తి చేయడానికి స్నేహితుల సహాయం కోరవలసి వచ్చింది. 2010లో, కొంతమంది నిపుణులు అంచనా ప్రకారం, అద్భుతమైన డ్రమ్ డ్యాన్స్ నంబర్‌కు ప్రసిద్ధి చెందింది, ఇది భారతీయ సినిమాల్లోనే మొదటిది, దీని ధర $28 మిలియన్లకు (ప్రస్తుత మార్పిడి రేటు ప్రకారం సుమారు రూ.140 కోట్లు) ఉండవచ్చని అంచనా వేశారు.

చంద్రలేఖ రంజన్‌ని ఖ్యాతి గడించింది మరియు చివరికి అతనికి హిందీ చిత్రసీమలోకి ప్రవేశించడానికి తలుపులు తెరిచింది. అయితే, రంజన్ ఇతర చిత్రాలలో కూడా అద్భుతమైన పని చేశాడని చాలామందికి తెలియదు. మరీ ముఖ్యంగా, ఈ రోజు కూడా చాలా మంది హీరోలు గొప్పగా చెప్పుకోలేని అనేక నైపుణ్యాలను సంపాదించిన నిజమైన హీరో అతను.
పాత్రికేయుడు మరియు చలనచిత్ర చరిత్రకారుడు పరాశక్తి మాలి ఇలా అన్నారు, “రంజన్ కుటుంబం తమిళనాడులోని శ్రీరంగం నుండి వచ్చింది. అతను బ్రాహ్మణుడు, అయ్యర్. ఆ వ్యక్తి మృదుస్వభావి మరియు ఉన్నత విద్యావంతుడు. మీరు ఎల్లప్పుడూ కప్పు కోసం స్వాగతం పలుకుతారు. కాఫీ, స్నాక్స్ మరియు చాట్ గురించి. కానీ అతను తన కుటుంబం గురించి చర్చించకుండా ఉండెను.”

1918లో మద్రాసులో జన్మించిన రంజన్ సాహిత్యంలో మాస్టర్స్ డిగ్రీ చేశారు. అతను కళాశాలలో ఉన్నప్పుడు నాటకాలలో పాల్గొనేవాడు మరియు ఒక నాటకంలో అతని నటన జెమినీ స్టూడియోస్ ఉద్యోగి అయిన వేప్పత్తూరు కిట్టు దృష్టిని ఆకర్షించింది, అతను అతన్ని రాఘవాచారి వద్దకు రిఫర్ చేసాడు, అతను అతనికి అశోక్ కుమార్ చిత్రంలో అవకాశం ఇచ్చాడు ( 1941), ఇందులో MG రామచంద్రన్ కూడా నటించారు, తరువాత తమిళ సినిమాలో పెద్ద స్టార్‌గా మరియు తమిళనాడు ముఖ్యమంత్రిగా ఎదిగారు.
అయితే, అశోక్ కుమార్ కంటే ముందు విడుదలైన ఎస్ సౌందరరాజన్ దర్శకత్వం వహించిన ఋష్యశృంగర్ (1940) రంజన్‌ని బాగా పాపులర్ చేసింది. పెద్దయ్యాక ఆడవాళ్ళతో కలవకుండా అడవిలో పెరిగే ముని కొడుకు కథతో తెరకెక్కిన ఈ సినిమా సంచలన విజయం సాధించింది.

మాలి మాట్లాడుతూ, “రంజన్ అద్భుతమైన డ్యాన్సర్. నిజానికి, అతను మంచి డాన్సర్‌గా ఈరోజు మీకు తెలిసిన కమల్ హాసన్ కంటే చాలా గొప్పవాడు. మేము మాట్లాడుతున్నప్పుడు, అతను ఒకసారి నాతో చెప్పాడు, అతని హృదయం నృత్యంలో ఉందని మరియు సినిమా దాని పక్కనే ఉంది. రంజన్ డాన్స్‌ని ఎంతగానో ఇష్టపడ్డాడు, వాస్తవానికి అతను నాట్యాంజలి అనే పేరుతో ఒక ప్రచురణను తీసుకువచ్చాడు.
బహుశా అతను డ్యాన్స్‌ని ఎంతగానో ఇష్టపడినందున మరియు అతను క్రాఫ్ట్‌ను బాగా ప్రాక్టీస్ చేయడం వల్ల, రంజన్ వ్యక్తిత్వంలో కొంత ఆకర్షణ ఉంది, అది అతను చాలా మృదువుగా ఉన్నట్లు అనిపిస్తుంది. వాస్తవానికి, SS వాసన్ అతని మృదువైన, దాదాపు స్త్రీ స్వభావం కారణంగా చంద్రలేఖ యొక్క క్రూరమైన విలన్‌గా అతనిని నటించడానికి మొదట సంకోచించాడని నమ్ముతారు. అయితే రంజన్ ఎంత మంచి నటుడో ఉక్కు, దుర్మార్గపు విలన్ పాత్రకు సరిపోయేలా తనను తాను పూర్తిగా మార్చుకోగలిగాడు. నిజానికి ఈ సినిమా ఇంత సక్సెస్ కావడానికి అతని పాత్ర నిర్దాక్షిణ్యం కూడా ఒక కారణం.
చరిత్రకారుడు మాలి మాట్లాడుతూ, “రంజన్ పూర్తిస్థాయి ప్రొఫెషనల్. “అతను నటనకు అవసరమైన అన్ని నైపుణ్యాలను నేర్చుకున్నాడు. అతను విమానం కూడా నడపగలడని చాలా మందికి తెలియదు. నిజానికి, అతను విమానంలో ప్రయాణించగల మొదటి తమిళ సినిమా హీరో. అతను ఇక్కడ [మద్రాసులో] ఫ్లయింగ్ క్లబ్‌లో సభ్యుడు. అతను అద్భుతమైన విలుకాడు కూడా. అతను చాలా మంచివాడు, అతని షాట్‌లు చాలా అరుదుగా వాటి మార్క్‌ను కోల్పోతాయి. దాని గురించి చెప్పాలంటే అతను తెలివైన షూటర్ మరియు తుపాకీలను నిర్వహించగలడు. రంజన్ గుర్రపు స్వారీలో కూడా ప్రవీణుడు, అతను దాని కోసం నేర్చుకున్నాడు. సినిమాలు.”
వాస్తవానికి, అన్నింటికంటే, అతను కూడా అందంగా ఉన్నాడు. “ఒక్క సమస్య ఏమిటంటే, అతను సాధారణ బ్రాహ్మణ యాసను కలిగి ఉన్నాడు మరియు దానిని వదిలించుకోవడం అతనికి చాలా కష్టమైంది.”

ఈ నటుడు హిందీకి వెళ్లడానికి ముందు తమిళంలో అనేక ముఖ్యమైన ప్రదర్శనలు ఇచ్చాడు. చంద్రలేఖలో ఆయన పోషించిన పాత్ర కాకుండా దక్షిణాదిలో ఆయనకు గుర్తుండిపోయే సినిమా ఏదైనా ఉందంటే అది మంగమ్మ శపథం (1943). SS వాసన్ నిర్మించారు, కానీ ఆచార్యగా ప్రసిద్ధి చెందిన TG రాఘవాచారి దర్శకత్వం వహించిన ఈ చిత్రంలో రంజన్ ద్విపాత్రాభినయం చేశారు.
సినిమా కథ ఒక పేద స్త్రీ అహంకారి యువరాజు ద్వారా కొడుకును కనాలని ప్రతిజ్ఞ చేసి, ఆ తర్వాత కొడుకు తన తండ్రిని బహిరంగంగా కొరడాతో కొట్టడం. రంజన్ ఈ చిత్రంలో తండ్రి మరియు కొడుకులుగా నటించారు, అది కూడా బ్లాక్ బస్టర్ అయింది. అది ఎంత గొప్పగా చేరిందో, అది రంజన్ మరియు వసుంధరా దేవి, చిత్ర హీరోయిన్ మరియు లెజెండరీ నటి వైజయంతిమాల తల్లిని ఇంటి పేర్లుగా మార్చింది.

అతను హిందీ చిత్రసీమలోకి ప్రవేశించిన తర్వాత, రంజన్‌కు అంతే అద్భుతమైన పరుగు వచ్చింది. అయితే, ఒకానొక సమయంలో, అతని అదృష్టం తగ్గిపోయినప్పుడు, అతను తమిళ సినిమాకి తిరిగి వచ్చాడు మరియు శాలి వాహనంతో సహా కొన్ని చిత్రాలలో నటించాడు, అది సహేతుకమైన విజయాన్ని సాధించింది. అతను చెన్నై నగరంలో ఒక ఇంటిని కలిగి ఉన్నాడు, అతను బొంబాయికి వలస వెళ్ళే ముందు దానిని విక్రయించినట్లు మూలాలు చెబుతున్నాయి. అతను 12 సెప్టెంబర్ 1983న USలో గుండెపోటుతో మరణించినట్లు నమ్ముతారు.
కొండవీటి దొంగ (1958 సినిమా)
కొండవీటి దొంగ తెలుగులో విడుదలైన ఒక డబ్బింగ్ సినిమా.

పాటలు
ఒక్కరికి ఇద్దరయా ఇవి కలికాలపు బుద్దులయా నీ ఒళ్ళే బరువు
చక్కని పిల్ల కంటపడితే సరసాలాడే ఓ పోకిరి పిల్లడ నీవు బలే చిక్కుల్లో
జగమున మగువలింక దీక్షపూను కాలమిది శతృవుల నణచుటకై
తమలపాకు సున్నము పడుచువాళ్లకందము – పి.బి.శ్రీనివాస్, కె.రాణి
దణ్ణం పెడితే తలపై మొట్టే కాలం ఇదికాదు బావా కాలానికి
పల్లెటూరి రైతులారా.. అయ్యా పట్నాల బాబులారా
వింత మనుషులు మగవారు కోతలెన్నో కోస్తారు సింహమొచ్చిన
వుల్లాసాల పాటలే సొంపుగొలుపు ఆటలే కెరటములే – కె. జమునారాణి బృందం
సాహసమే జీవిత పూబాటరా సత్యమే నీ లక్ష్యమని చాటరా – ఘంటసాల
అంజలీ దేవి, రంజన్ నటించిన రాజా మలయ సింహ, కొండవీటి దొంగ చిత్రాలు

https://en.wikipedia.org/wiki/Ranjan_(actor)
సశేషం
మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -11-4-22-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సినిమా and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.