తెలుగుకు బదులు (నవ్వుతాలకి )

తెలుగుకు బదులు (నవ్వుతాలకి )

‘’ప్రాధమిక స్థాయిలో ప్రభుత్వం తెలుగు రద్దు చేసిందని గగ్గోలు పెట్టగా ,ప్రభుత్వం నా   ఆధ్వర్యం లో  ప్రత్యామ్నాయ మార్గాన్ని సూచించమని వారం గడువిచ్చి ,గంటకు లక్ష జీతం నాతం లలో నన్ను డైరెక్టర్ గా మరో పదిమంది ని రోజుకు లక్షజీతం తో ఏర్పాటు చేసింది .విషయాలన్నీ సాకల్యంగా పరిశీలించి మాతృభాష స్థానం లో తల్లిభాష అంటే బూతు భాష ప్రవేశ పెడితే అందరికీ నచ్చుతుందని  నిర్ణయించి  కొన్ని సూచనలు చేశాం .వీటిని ఈరోజునుంచే అమలు చేస్తే ఇక ఎవ్వరూ గొడవ చేయరు ఈ భాష అందరికీ అందుబాటు లోనే ఉంటుంది .సభ్యత పాటించి కొందరు ఆభాష మాట్లాడరు కానీ వారి నరనరానా ఉంటుంది .కోపం వస్తే కట్టలు తెంచుకొని ఉరుకు లేస్తుంది .ఇంతకంటే ఆల్టర్నేటివ్ మాకు కనిపించలేదు .ప్రజలంతా తప్పక పాటించి విజయం చేకూర్చమని కోరుతున్నాం .మా నివేదికలో ముఖ్యాంశాలు మీముందు పెడుతున్నాను .’’అన్నాడు కమీషనర్ .సభ్యులు చప్పట్లు కొట్టారు .

ఇక ముఖ్య విషయాలు చూద్దాం .1-ఇంట్లో ,బయటా అందరూ బూతులతోనే పలకరించుకోవాలి .బూతు అపవిత్రం కానేకాదు .తల్లీచేల్లీ అమ్మా నాన్న అందర్నీ తెగబూతులు తిట్టాలి .2-బడిలో రెచ్చిపోయి బూతులు మాట్లాడాలి .పంతుళ్ళు అడ్డం వస్తే పంచలు లాగేయ్యాలి .ఆడ మేస్టార్లు అడ్డం చెప్పినా అదే పని 3-కాలేజీలలో ఆడా మగా సెకండరీ స్థాయి దాటి బూతులతో చెలరేగాలి .4-యూని వర్సిటీ స్థాయిలో కాలేజీ స్థాయికంటే పై స్థాయి బూతుల దండకం వాడాలి .ప్రిన్సిపాల్స్ లెక్చరర్స్ ప్రొఫెసర్స్ ఎవ్వరైనా కేరే ఝాట్ గా ఉండాలి .కొత్తబూతులు కనిపెట్టి వాడాలి .సంస్కారం ఏ కోశానా అడ్డం రాకూడదు .’’తల్లి అక్క ,అమ్మా ఆలి ‘’భాషను గౌరవి౦చటమే మన విధి ,విధానం .దీనికి భిన్నంగా నడిస్తే తెలంగాణ శకుంతల అన్నట్లు ‘’పిసికి  చంపేయాలి .5-ఉద్యోగాల్లో మనం చెప్పిందే వేదం .కాదంటే శాల్తీలు లేస్తాయని చెప్పాలి .గౌరవం అనేమాట మన డిక్షనరీలో ఉండరాదు .అందర్నీ ఏరా ,ఒరేయ్ , ఏమే, ఒసే అనే పిలవాలి .దేశంలో అత్యున్నత పదవుల్లో ఉన్నవారినైనా నిస్సంకోచంగా నిస్సిగ్గుగా ఏకవచనంతో సంబోధించాలి .ఇలామాట్లాడనివాళ్ళ నాలుకలు కోసెయ్యాలి .6-‘’ఏ రకమైన దీక్షల్లో’’ ఉన్న వాళ్ళయినా ,దీనికేమీ ఢోకాలేదు.అన్నీ ‘’ఆయనే ‘’చూసుకొంటాడు .12వ నంబర్  13వ నంబర్  భాషతప్ప ఇక ఏదీ వాడరాదు .

  6- ఈ భాషా ప్రోత్సాహానికి ఓరిఎంటేషన్ క్లా సులు తరచుగా జరపాలి.ట్రెయినింగ్ ఇప్పించాలి .ఇతర రాష్ట్రాల దేశాలవారిని పిలిచి గెస్ట్  లెక్చర్లు ఇప్పించాలి .మన వాళ్ళనూ  ఇతర దేశాలకు పంపి నేర్చుకోనేట్లు చేయాలి. దీనికి వీసా ఫీఉలూ అన్నీ ప్రభుత్వమే భరిస్తుంది .దీనికొక ప్రత్యెక శాఖ మంత్రి వగైరా ఉండాలి  7-అసెంబ్లీ లో ఈ వాడకం తగ్గితే వెంటనే బర్త్ రఫ్ చేయాలి .8.మంత్రులు వాడకుంటే మహా నేరంగా భావించి సభాపతి సస్పెండ్ చేయాలి మార్షల్స్ తో బయటికి   ఈడ్పించాలి .సభాపతి అసలు ఆభాషలేకుండా సభాలోకాని బయట  ఎక్కడా కాని మాట్లాడితే సిఎం వెంటనే పీకి పారెయ్యాలి .ఇప్పటికే ఈ ఆరు నెలల్లో దీని వాడకం ‘’పీక్ లెవెల్ ‘’లో ఉంది .ఇంకా ఇంకా ఎదిగిపోవాలి .9-చీఫ్ సెక్రెటరి అయినా సేక్రటరీలైనా బూతు భయం తో వణికి పోవాలి. అప్పుడే అమలు బాగా జరుగుతున్నట్లు లెక్క .ప్రతిస్థాయిలోనూ ప్రోత్సాహకాలు అందించాలి .అవార్డ్ లు రివార్డ్ లు ఇవ్వాలి బిరుదులూ అందించాలి .ఎలిమెంటరీ లో ‘ బూతు ’కిశోర ‘’ సేకండరీలో ‘’బూతుబాల ‘’కాలేజీలో ‘’బూతుయువ ‘’డిగ్రీ ఆపైన ‘’బూతు మహా ‘’వంటి బిరుదులివ్వాలి ’10-ఉద్యోగులకు ‘’బూతు నవ రత్న’’ ‘’బూతేశ్వర్’’ బూతు మహాశయా ‘’వంటివి ఇవ్వచ్చు ఇంకా కావాలంటే ఇన్నో వేటివ్   గా ఆలోచించి  లేక మన ‘’పెద్దలను’’ సంప్రదించి జనసమక్షం లో పది వేలకు తక్కువ లేకుండా నగదు బహుమతులతో ఇచ్చి సత్కరించాలి .

  11-పాఠ్య గ్రంధాలలో బూతుకే ప్రాధాన్యత ,అశ్లీలతకే పట్టాభిషేకం గా ఉండాలి .ప్రత్యేక బూతు పుస్తకాలు రాయించి రచయితలను ప్రోత్సహించాలి .పాత పుస్తకాలు తగలెయ్యాలి .ఆ నీడ వాసనా ఇక పనికి రాదు .అంతా ఫ్రెష్ .ఎక్కడా ఇందులో అవినీతి ఉండరాదు 12-బూతు విద్యాకేంద్రాలు విరివిగా స్థాపించాలి .ఎంతఖర్చుకైనా వెనకాడ రాదు .13-సమాజం లో పెద్దలు బూతులతో చెలరేగి పోతుంటే వారికి బూతు పిత ,బూతు పితామహ ,బూతు ప్రపితామ బూతుమాత బూతు బామ్మ ,బూతు అమ్మమ్మ ,బూతక్క ,బూతుపిన్ని ,బూతు అత్తా వంటి పేర్లతో ఘనంగా సత్కరించాలి .ఇదే తిరుగులేని మంత్రం .నాలుగు రోజుల్లో గొప్ప ఫలితాలు కనిపించి ప్రభుత్వం మాపై పెట్టిన  ఖర్చు  దండగ కాదని రుజువు చేయాలి .దీని అమలు బాధ్యతా ప్రతి పిల్లాడిదీ, పెద్దాడిడీ పెద్దాయనదీ ,పెద్దావిడదీ అందరిదీ అని అనుక్షణం గుర్తుంచుకోవాలి .ప్రసూతి వార్డులలో బూతు కేసెట్లు  సిడిలు పెట్టించి వినిపించి పుట్టిన ప్రతివారూ జన్మతః బూతులు మాట్లాడేట్లు చేయాలి  ప్రహ్లాదుడికి నారద భక్తీ సూత్రాలు తల్లికడుపులో ఉండగా వచ్చినట్లు  మనమూ చేయాలి. ఇక దిగులు ఉండదు .చానళ్ళన్నీ బూతుకు తప్ప దేనికీ ప్రాముఖ్యం ఇవ్వరాదు పత్రిఅకూ విరివిగాసహకరించాలి .బూతు సాహిత్య  సంస్థలు అవసరమైతే ప్రభుత్వమే ఏర్పాటు చేసి ప్రోత్సహించాలి తెల్లవారి లేచిన దగ్గర్నుంచి రాత్రి పడుకోబోయే దాకా ‘’బూతే బూతుగా ‘’అదే చివరికి’’ పూతు ‘’అంటే పవిత్రంగా తినగతినగ వేము తియ్యగా ఉన్నట్లు మారుతుంది .బూతూ జిందాబాద్ .నీయమ్మ విసుగొచ్చింది .సెలవ్ ‘’అన్నాడు

  ‘’ఏమండీ తెల్లారింది లేవండి ‘’అన్నకేక విని ‘’నీ యమ్మ .పొద్దున్నే లేపాలా “’అన్నా . ఆవిడ కంగారుగా ‘’ఎమైనాపైత్యం ప్రకోపించిందా ?నోరు పారేసుకొంటే,పిసికి  కోసి కూర వండుతా ఫు౦డాకోర్ ‘’అంది అవాక్కయ్యా .దాని నోటి నుంచి ఇలాంటిమాట ఎప్పుడూ వినలేదు .టివి ఆన్ అయి ‘’బండబూతులు మాట్లాడుతున్న వారితో దుశ్చర్యలపై  ఇంటర్వ్యు  వస్తోంది .ఓహో ఇదంతా కలా అని సమాధాన పడ్డాను .

  మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -29-11-19-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.