మన మరుపు వెనుక మన వెండి తెర మహానుభావులు-96


· 96-అక్కినేని ,ఘంటసాల లను తెలుగు సినిమాకు పరిచయం చేసిన వాయువేగ నిర్మాత , దర్శకుడు -ఘంటసాల బలరామయ్య

జీవిత విషయాలు
ఘంటసాల బలరామయ్య 1906, జూలై 5న ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రం, నెల్లూరు జిల్లా, నెల్లూరు మండలంలోని పొట్టెపాలెం గ్రామంలో జన్మించాడు. ఇతని మనుమడు ఎస్.ఎస్. తమన్ సంగీత దర్శకుడిగా రాణిస్తున్నాడు.[2]

సినిమారంగం
నాటకరంగంలో ప్రసిద్ధులైన వీరి సోదరులు రాధాకృష్ణయ్య గారి ప్రోత్సాహంతో వీరికి రంగస్థల అనుభవం కలిగింది. అన్నదమ్ములిద్దరూ 1933లో కలకత్తా వెళ్ళి చిత్రరంగంలో అడుగుపెట్టారు. వీరు శ్రీరామా ఫిల్మ్స్, కుబేరా పిక్చర్స్ అనే కంపెనీలు పెట్టి 1936లో సతీ తులసి, 1938లో మార్కండేయ, 1940లో మైరావణ చిత్రాల్ని నిర్మించారు. 1940లో ప్రతిభా పిక్చర్స్ సంస్థను నెలకొల్పి పార్వతీ కళ్యాణం సినిమాను స్వీయ దర్శకత్వంలో నిర్మించారు. తరువాతి కాలంలో చిత్ర నిర్మాణం, దర్శకత్వం రెండు నిర్వహిస్తూ గరుడ గర్వభంగం (1943), సీతారామ జననం (1944), ముగ్గురు మరాఠీలు (1946), బాలరాజు (1948), శ్రీ లక్ష్మమ్మ కథ, స్వప్న సుందరి, చిన్న కోడలు (1952) మొదలైనవి తయారుచేశారు.

1944లో నిర్మించిన సీతారామ జననం చిత్రం ద్వారా వీరు అక్కినేని నాగేశ్వరరావు, అమర గాయకుడు ఘంటసాల వెంకటేశ్వరరావు లను తెలుగు చిత్రసీమకు పరిచయం చేశారు.[3] 1948లో నిర్మించిన బాలరాజు సినిమా సాటిలేని విజయాన్ని వీరికి అందించింది. తోటివారిలో పోటీపడి శ్రీ లక్ష్మమ్మ కథ చిత్రాన్ని కేవలం 19 రోజులలో నిర్మించి విడుదల చేశారు. వీరు అందరూ అభివృద్ధి చెందాలని, సుఖంగా జీవించాలని కోరుకొనేవారు. ఎన్నో సామాజిక అభివృద్ధి కార్యక్రమాలలో వీరు పాల్గొన్నారు.

· తెలుగు సినీ రంగానికి వెలలేని సేవలందించిన వీరు 1953, అక్టోబరు 29 అర్థరాత్రిన గుండెపోటుతో పరమపదించారు. ఆ సమయంలో ఆయన రేచుక్క చిత్రానికి దర్శకత్వం వహిస్తున్నారు. ఆ చిత్రాన్ని పి.పుల్లయ్య పూర్తిచేశారు.

· 1944లో నిర్మించిన సీతారామ జననం చిత్రం ద్వారా వీరు అక్కినేని నాగేశ్వరరావు, అమర గాయకుడు ఘంటసాల వెంకటేశ్వరరావులను తెలుగు చిత్రసీమకు పరిచయం చేశారు. 1948లో నిర్మించిన బాలరాజు సినిమా సాటిలేని విజయాన్ని వీరికి అందించింది. తోటివారితో పోటీపడి శ్రీ లక్ష్మమ్మ కథ చిత్రాన్ని కేవలం 19 రోజులలో నిర్మించి విడుదల చేశారు.వీరు అందరూ అభివృద్ధి చెందాలని, సుఖంగా జీవించాలని కోరుకొనేవారు. ఎన్నో సామాజిక అభివృద్ధి కార్యక్రమాలలో వీరు పాల్గొన్నారు. తెలుగు సినీ రంగానికి వెలలేని సేవలందించిన వీరు అక్టోబర్ 29, 1953 అర్థరాత్రిన గుండెపోటుతో పరమపదించారు. ఆ సమయంలో ఆయన రేచుక్క చిత్రానికి దర్శకత్వం వహిస్తున్నారు. ఆ చిత్రాన్ని పి.పుల్లయ్య పూర్తిచేశారు. ప్రముఖ సంగీత దర్శకుడు ఘంటశాల సాయి శ్రీనివాస్ (ఎస్. థమన్) వీరి మనుమడు.

· నిర్మించిన సినిమాలలో చిన్నకోడలు తప్ప ,మిగిలినవన్నీ పౌరాణికాలు ,జానపదాలు .బాలరాజుఅనేక చోట్ల శతదినోత్సవాలు చేసుకొన్నది కొన్ని చోట్ల సంవత్సరం కూడా ఆడి రికార్డ్ సృష్టించింది .శ్రీ లక్ష్మమ్మ సినిమాను పోటీపడి 19 రోజుల్లో నిర్మించి విడుదలచేసి మరో రికార్డ్ స్థాపించారు .సినిమాకు పనికొచ్చే వారిని గుర్తించటం లో ఈయన మహా సిద్ధహస్తులు .చాలాసామజిక సంస్థలకు ఆర్దిక పుష్టి కల్గించిన వితరణ శీలి

· నుమడు ఎస్.ఎస్. తమన్ సంగీత దర్శకుడిగా రాణిస్తున్నాడు.
నాటకరంగంలో ప్రసిద్ధులైన వీరి సోదరులు రాధాకృష్ణయ్య గారి ప్రోత్సాహంతో వీరికి రంగస్థల అనుభవం కలిగింది. అన్నదమ్ములిద్దరూ 1933లో కలకత్తా వెళ్ళి చిత్రరంగంలో అడుగుపెట్టారు. వీరు శ్రీరామా ఫిల్మ్స్, కుబేరా పిక్చర్స్ అనే కంపెనీలు పెట్టి 1936లో సతీ తులసి, 1938లో మార్కండేయ, 1940లో మైరావణ చిత్రాల్ని నిర్మించారు. 1940లో ప్రతిభా పిక్చర్స్ సంస్థను నెలకొల్పి పార్వతీ కళ్యాణం సినిమాను స్వీయ దర్శకత్వంలో నిర్మించారు. తరువాతి కాలంలో చిత్ర నిర్మాణం, దర్శకత్వం రెండు నిర్వహిస్తూ గరుడ గర్వభంగం (1943), సీతారామ జననం (1944), ముగ్గురు మరాఠీలు (1946), బాలరాజు (1948), శ్రీ లక్ష్మమ్మ కథ, స్వప్న సుందరి, చిన్న కోడలు (1952) మొదలైనవి తయారుచేశారు.
1944లో నిర్మించిన సీతారామ జననం చిత్రం ద్వారా వీరు అక్కినేని నాగేశ్వరరావు, అమర గాయకుడు ఘంటసాల వెంకటేశ్వరరావు లను తెలుగు చిత్రసీమకు పరిచయం చేశారు.
లెజెండ్స్ సృష్టించిన లెజెండ్

·

· నేటి ఇతిహాసాల జీవితాలు ఎల్లప్పుడూ నైపుణ్యం కలిగిన చేతితో చెక్కబడి ఉంటాయి, వారు ప్రతిభను గుర్తించి, వారు ప్రసిద్ధ వ్యక్తులుగా మారారు. అటువంటి మాస్టర్‌ఫుల్ హస్తం ఘంటసాల బలరామయ్య, ANR, KV మహదేవన్‌లను తన ప్రొడక్షన్‌ల ద్వారా వారికి పెద్ద బ్రేక్‌లు ఇచ్చి వెలుగులోకి తెచ్చినందుకు బాగా గుర్తుండిపోతుంది.

·

· తండ్రి మరణానంతరం అన్నయ్య ఘంటసాల సూర్య రామయ్య సంరక్షణలో పెరిగాడు. అతను కో-ఆపరేటివ్ ఇన్‌స్పెక్టర్‌గా శిక్షణ పొందాడు, అయితే అతను తన ఇతర సోదరుడు, ఆనాటి ప్రముఖ రంగస్థల కళాకారుడు ఘంటసాల రాధా కృష్ణయ్య మార్గాన్ని ఎంచుకున్నాడు మరియు రంగస్థల నటుడిగా మారాడు. అతను మంచి గాయకుడు కూడా మరియు అతని గాన ప్రతిభ ప్రేక్షకులను మంత్రముగ్దులను చేయడానికి సహాయపడింది. అతని థియేటర్ కెరీర్ దాదాపు రెండు సంవత్సరాలు కొనసాగింది మరియు వివిధ పాత్రలను పోషించింది.

·

· ఆ రోజుల్లో చాలా సినిమాలు కలకత్తా మరియు బొంబాయిలో జరిగాయి మరియు నటీనటులను థియేటర్ నుండి ఒప్పందం కుదుర్చుకున్నారు మరియు అన్ని మౌలిక సదుపాయాలు ఈ నగరాల్లోనే ఉన్నందున సినిమా చేయడానికి ఈ నగరాలకు తీసుకెళ్లారు. అలాగే 1933లో ఘంటసాల బలరామయ్య మరియు అతని సోదరుడు ఘంటసాల రాధా కృష్ణయ్య “రామదాసు”లో నటించడానికి ఒప్పందం చేసుకున్నారు. కానీ ఘంటసాల బలరామయ్య ఆ సినిమాలో నటించలేదు కానీ ఫిల్మ్ మేకింగ్ ట్రెండ్స్‌ని గమనించి మళ్లీ నెల్లూరు వచ్చి తన స్నేహితుల సహాయంతో “శ్రీరామ చిత్రాలను స్థాపించి 1936లో “సతీ తులసి” నిర్మించారు. సినిమా విడుదలైన తర్వాత. అతను “కుబేర పిక్చర్స్” స్థాపించడానికి వెంకు రెడ్డితో భాగస్వామి అయ్యాడు మరియు తరువాత “కుబేర స్టూడియో”ని నిర్మించాడు.

·

· కుబేర పిక్చర్స్ ద్వారా మొదటి చిత్రం “భక్త మార్కండేయ” మరియు 1940 లో “మైరావణ” తర్వాత, ఘంటసాల బలరామయ్య మరియు అతని భాగస్వామి మధ్య విభేదాల కారణంగా కుబేరుడి నుండి బయటకు వచ్చారు.

·

· ధైర్యవంతుడు మరియు సవాలు ఎదురైనప్పుడు తక్కువ చేయని వ్యక్తి, ఘంటసాల బలరామయ్య, పి పుల్లయ్య సహాయంతో 1941 సంవత్సరంలో ప్రతిభా ఫిలింస్ స్థాపించారు. మరియు మొదటి ప్రయత్నంగా “పార్వతీ కళ్యాణం” నిర్మించారు.

·

· ఆ సమయంలో, రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం భారతదేశానికి వ్యాపించింది మరియు బాంబు దాడులకు భయపడి, చిత్రీకరణ ప్రక్రియ వెనుక సీటును తీసుకుంది మరియు చాలా స్టూడియోలు మూసివేయబడ్డాయి. యుద్ధం ముగిసిన తరువాత, సినిమా నిర్మాణం మళ్లీ జ్వరపీడితతో ప్రారంభమైంది మరియు ఘంటసాల బలరామయ్య తన ప్రతిభా చిత్రాలతో కొత్త ప్రారంభం చేసి 1943లో “గరుడ గర్వభంగం”తో ప్రారంభించాడు. 1944లో అతను “శ్రీ సీతా రామ జననం” చిత్రాన్ని నిర్మించాడు. అక్కినేని నాగేశ్వరరావు.

·

· నిర్మాతగా, దర్శకుడిగా ఇతర సినిమాలు చేశాడు. నిర్మాతగా, అతను తన చిత్రాలకు కమర్షియల్‌గా ఎలాంటి వైఫల్యాన్ని ఎదుర్కోలేదు. అతను బెంచ్ మార్క్ అని పిలవబడే ఏ సినిమాని ఎప్పుడూ చేయలేదని విమర్శకులు వాదించవచ్చు, అయితే అతను క్లాస్ మరియు మాస్ అనే తేడా లేకుండా మరియు ఎల్లప్పుడూ ఆకర్షించే చిత్రాలను రూపొందించే వ్యక్తి.

·

· అతని క్రింద పనిచేసిన సాంకేతిక నిపుణులు ఎల్లప్పుడూ అతనిని గొప్ప ఆత్మగా పరిగణిస్తారు మరియు స్వార్థపూరిత వాతావరణంలో స్వీయ తక్కువ వ్యక్తిగా కీర్తిస్తారు. స్వర్ణయుగానికి చెందిన వ్యక్తిగా తమకు స్వేచ్ఛను, పని చేసేందుకు ప్రేరణనిచ్చారని వారు గుర్తు చేసుకున్నారు.

·

·

· ఒక వ్యక్తిని చూడగానే మంచి నటునిగా ఎదిగగల లక్షణాలు ఉన్నాయని నిర్ణయించడంలో సిద్ధహస్తులు ఘంటసాల బలరామయ్య. అలా ఆయన తీసుకున్న నిర్ణయంతో తెలుగు సినిమా ప్రపంచం ఒక గొప్ప మహా నటుడిని పొంద గలిగిన నేపథ్యం మరువ లేనిది. ఆయనే నట సామ్రాట్ అక్కినేని నాగేశ్వరరావు.

· 1947లో బలరామయ్య ఒక రైల్వే ప్లాటిఫారం మీద కనిపించిన వ్యక్తిని చూసి చూడగానే ఆయనకు చిత్ర సీమలో బంగారు భవిష్యత్తు ఉందని ఊహించి, అందించిన ప్రోత్సాహం అక్కినేని జీవితాన్ని మలుపు తిప్పిన క్రమం అది. తెలుగు చలన చిత్ర చరిత్రలో ఒక సువర్ణ అధ్యాయాన్ని లిఖించి చిరస్మరణీయ సంఘటనగా నిలిచి పోయింది. అలా అక్కినేని నాగేశ్వర రావు వంటి మహా నటుడి, నట జీవితానికి పునాది వేసిన వ్యక్తి ఘంటసాల బలరామయ్య. అక్కినేని నాగేశ్వరరావు క “సీతారామ జననం” (1944), ద్వారా తెరయోగం కలిగించడమే కాకుండా, ఎ.యన్.ఆర్ .కు వెంటనే రెండవ చిత్రం రావాలని పని గట్టు కొని వేరొక దర్శకుని చుట్టూ తిరిగిన సహృదయులు ఆయన.

ఘంటసాల బలరామయ్య. సంగీత దర్శకుడు / సిని నిర్మాత . స్టేజి పాటలు పాడే ప్రతిభ తో సిని రంగము లో చేరిఅత్యంత ప్రతిభావంతుడైన అక్కినేని నాగేశ్వరరావు కు ” సీతారామ జననం ” (1944), ద్వారా తెరయోగంకలిగించిన ప్రతిభా పిక్చర్ అధినేత .
ఎ.యన్.ఆర్ .కు వెంటనే రెండవ చిత్రం రావాలని తమ పనిగట్టుకొని వేరొక దర్శకుని చుట్టూ తిరిగినసహృదయుడు . సీతారామజననం’ లోనే -ఘంటసాల వెంకటేశ్వరరావు కు చిల్లర వేషాలు ఇచ్చి , ” బలరు” లోఅసోసియేట్ మ్యూజిక్ డైరెక్టర్ గా ఆయన స్థాయిని పెంచిన ఉన్నతుడు . పోటీ తప్పనందున “శ్రీ లక్ష్మమ్మ కధ ” ను (1950) , ఇదే ఇదు వారాలలో తీసిన వాయువేగ దర్శకుడు .
దర్శకుడు గా :

చిన్న కొడుకు – 1952
సీతారామ జననం -1942,
గరుడ గర్వభంగం -1943 ,
పార్వతీ కళ్యాణం -1941 ,
బాలరాజు -1948,
శ్రీ లక్ష్మమ్మ కధ -1950,
స్వప్న సుందరి -1950,
“ముగ్గురు మరాటీలు”-1946
నిర్మాత గా :

స్వప్న సుందరి -1950,
గరుడ గర్వభంగం -1943 ,
పార్వతీ కళ్యాణం -1941 ,
మహిరావణ – 1940 ,
మార్కండేయ _1938 ,
నటుడు గా :

రామదాసు -1933
సతి తులసి – 1936
·

· సశేషం

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సినిమా and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.